Lặng lẽ Sa Pa

H

hmhieu

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Tại sao ông họa sĩ lại thấy "nhọc quá" khi vẽ về anh thanh niên?
Và cô kĩ sư có phải con ông họa sĩ không? :) Tụi bạn mình hay thắc mắc.
Khi gặp anh thanh niên, tại sao "cô con gái cũng víu chặt vào vai ông, nửa vì tò mò, nửa để TỰ VỀ CHỐNG LẠI MỘT CÁI GÌ ĐÓ?.
Ông họa sĩ đã đánh giá "thanh niên bây giờ lạ thật, các anh chị cứ như con bướm" .Con bướm ở đây có ý nghĩa gì?

Last edited by a moderator:
P

pedung94

Nhọc về anh thanh niên theo mình là ông nhọc về những suy nghĩ của anh vừa hồn nhiên và trong sáng. Tất cả những gì anh làm đều là vì lòng iu công việc của mình
cô kĩ sư hok phải là con ông hoạ sĩ. Còn vì khi gặp anh thanh niên thì phản xạ tự nhiên thôi
theo mình là thế

H

hmhieu

Thanks bạn nhé... Vậy chất trữ tình của Lặng lẽ SA Pa là gì? Và Sa Pa có lặng lẽ không?
Mình nghĩ những câu hỏi đó sẽ giúp phần nào cho tụi mình khi thi vào cấp 3.
Truyện bây giờ nếu thi họ không đề cập đến nhân vật chính nhiều mà xoáy sâu vào các chi tiết rất nhỏ. Nó làm độ khó của bài thi tăng lên.
"cô kĩ sư hok phải là con ông hoạ sĩ." Nhưng bạn xem kỹ sách lại nè: "ông không chú ý cô con gái đang víu chặt vào vai ông" và"...thì cô gái đã bước tới, dường như làm việc ấy HỘ BỐ"---> Coi thử mà xem

P

pedung94

Mình cũng coi rồi nhưng mà bạn thử đọc lại cả văn bản đi ngoài chi tiết ấy ra thì ko có mà. Toàn bộ truyện thì cô gái ấy ko đc nhắc đến như là người con mà là một người xa lạ. Nhưng trong truyện này các nhân vật đều ko có tên cho một nhân vật nào mà chỉ gọi là ông hoạ sĩ hay cô kĩ sư trẻ... vì nếu là con thì gọi là cô con gái cho rồi đi cần gì phải là co kĩ sư trẻ

B

betot00

chất trữ tình của Lặng lẽ SA Pa là bút pháp miêu tả vẻ đẹp trong tính cách của a/thanh niên wa đó thể hiện cảm xúc, đánh giá của các nv phụ.

Tác giả lấy tên bài là Lặng lẽ SA Pa nhưng thực chất sa pa không lặng lẽ mà ngầm để ca ngợi những người lao động đang hăng say làm việc cho tổ quốc mà vẫn âm thầm lăng lẽ như a/thanh niên, cán bộ nghiên cứu sét,bác kĩ sư trồng hoa ..

Cô kĩ sư hok phải là con ông hoạ sĩ! Đúng như vậy thực chất cô này chỉ đi cùng chuyến xe với bác kĩ sư vì bị người yêu bỏ rơi( bởi vì cô qđịnh chuyển công tác lên miền núi).Còn cách xưng hô:ông không chú ý cô con gái đang víu chặt vào vai ông" và"...thì cô gái đã bước tới, dường như làm việc ấy HỘ BỐ" chỉ là cách xưng hô thân mật mà thôi.

Xin cung cấp thêm cho bạn 1 chi tiêt thực chất ông họa sĩ là t/giả và cô kĩ sư chính là cháu của ông ấy ở ngoài đời.

Nếu thấy hay THANK hộ mình cái (ấn zô chữ cảm ơn đó nha!)

Last edited by a moderator:
H

hmhieu

Hihi... Mình cũng có biết về atn ngoài đời. Bây giờ "anh" ý cũng ngót 70 rồi, tên là Sử, OHS chính là NGuyễn Thành Long và cô kỹ sư thì... chịu.
Ờm, mình thanks 2 bạn. Chúc 2 bạn thi tốt

B

betot00

Có chữ cảm ơn bên cạnh bai viết đó ấn zô nói xuông chi zã!! hjx .Cô kỹ sư là cháu ông họa sĩ tên là Nguyễn Như Hoa cung cấp cho bạn lun đó.

S

s4obangkh0c_kh0ngr0inu0cmat

đề thi của bn là gì vậy.Nói xem có trung với của bọn mình không.Mình chưa thi nhưng chắc là thi vào bài ánh trăng.Mà bạn ở đâu ma bao la # thành phố vậy.Mình cũng không phải ở thành phố mà thứ tư mới thi

S

s4obangkh0c_kh0ngr0inu0cmat

bn ở đâu mà bảo là khacs thành phố.Mình cúng không ở thành phố mà thu tư này cũng thi.Hình như là thi cùng lịch với thành phố.Đề thi của bn là gì vậy,cho mình đề làm thử đi

P

pedung94

mình đã post trong chỗ khác rồi bây giờ mình post lại vậy nha:
đề thi học kì I của mình nè:
câu1: Nêu những hiểu biết của em về Nguyễn Đình Chiểu
Câu 2: chuyển câu trực tiếp sang gián tiếp
Câu 3: NLXH về giữ chữ tin
Câu 4: Kể lại quá trình mà em đã vươn lên trong học tập

D

duyen94

Cô gái là 'con' nuôi của ông hoạ sĩ . trên đường đến Lào Cai, thấy cô gái buồn bã vì thất tình , ông hoạ sĩ tình nguyện nhận cô làm con nuôi và chăm sóc cô cho đến Lào Cai .Cô gái bây giờ đã làm giám đốc nông trường

F

forforfr

bạn giúp tôi phân tích những cái hay trong nội dung và nghệ thuật của lặng lẽ Sa Pa
những nét đẹp của anh thanh niên là gì?

P

pedung94

Kái hay trong nội dung của truyện theo mình là sự cống hiến của những con người hi sinh thầm lặng cho tổ quốc. "Sapa nơi mà người ta chỉ nghĩ đến nghỉ ngơi..........koá những người làm như vậy cho tổ quốc". Nét đẹp của anh thanh niên là anh sống có trách nhiệm, vơi bản thân , tự trọng có văn hóa, sống chân thành, cởi mở, biết quan tâm đến người khác. Anh suy nghĩ rất đơn giảm mà thật chân thành làm cho bác hoạ sĩ phải nhọc vì anh.
NT thì xen SGK nhé

Top Bottom