làm văn 6

T

thithuan321

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

hãy viết 1 đoạn văn theo các đề bài sau:
1. viết 1 đoạn văn miêu tả dế mèn theo cách nghĩ của em. ( 10- 15 câu )
2. viết 1 đoạn văn miêu tả dế choắt theo cách nghĩ của em. ( 10- 15 câu )
3. viết 1 đoạn văn miêu tả dượng hương thư đang vượt thác. ( 10- 15 câu )
4. trong truyện bức tranh của em gái tôi, em hãy viết 1 đoạn văn giải thích diễn biến tâm trạng của người anh khi đứng trước bức tranh đoạt giải của em gái. ( 10- 15 câu )

T

tvxqfighting

Câu 4:

Khi đứng trước bức tranh em gái vẽ mình, thoạt tiên cậu ngạc nhiên sững người, bám chặt lấy tay mẹ, ngỡ ngàng vì không ngờ em gái lại vẽ mình. Rồi cậu hãnh diện vì mình trong tranh quá đẹp, quá hoàn hảo. Sau cùng cậu cảm thấy xấu hổ vì mình đã đối xử không tốt với em. Trước đây khi tài năng của em được phát hiện cậu đã cảm thấy tự ti khi thấy mình không có 1 tài năng nào, cậu cũng mặc cảm thấy em gái có tài nổi bật, được mọi người quan tâm còn mình bị bỏ rơi. Bây giờ, nhìn dòng chữ "Anh trai tôi" đề dưới bức tranh cậu đã nhận ra tấm lòng yêu quý của em gái giành cho mình và thấy mình quá hoàn hảo trong con mắt của em gái. Cậu thấy mình không xứng đáng với tình yêu, tâm hồn trong sáng và lòng nhân hậu của cô em gái Kiều Phương. Cái nhìn yêu quý của em gái cũng như sự thể hiện của em về mình trong bức tranh đã làm cho cậu thấy xấu hổ và ân hận vô cùng.

H

hang173

Tôi theo bố mẹ vào phòng trưng bày tranh như miễn cưỡng , nhưng tôi lại tò mò , muốn biết : “ Mèo vẽ bức tranh như thế nào mà đạt được giải nhất “ . Ồ ! Phòng trưng bày đông người , tràn ngập ánh sáng và trang trọng quá ! Ba mẹ phải kéo tay tôi chen qua đám đông để đến xem bức tranh của Kiều Phương . Bức tranh của em gái tôi được đóng khung và lồng kính thật trịnh trọng . Trong tranh vẽ một chú bé ngồi bên cửa sổ nhìn ra bầu trời trong xanh . Ánh mắt của cậu bé rạng ngời , gương mặt vừa suy tư , mơ mộng , vừa tỏa sáng một nỗi ước mơ vời vợi , cao xa . Tôi giật mình sửng sốt : “ Sao gương mặt chú bé trong tranh có lại giống mình đến thế ? “ Đúng là tôi rồi khi mẹ thì thầm bên tai : “ Con đã nhận ra con chưa ? “ . Trong một thoáng , lòng tôi dấy lên một sự hãnh diện , nhưng sau đó nhanh chóng vụt tắt bởi sự xấu hổ . Tại sao mình luôn coi thường châm biếm , ghen ghét và đố kị với Kiều Phương , thế nhưng trong mắt của em gái : mình vẫn được em coi trọng và yêu thương . Đúng là em gái tôi rất hồn nhiên và có tấm lòng nhân hậu . Bây giờ , tôi mới thật sự thán phục và hiểu ra : Kiều Phương là một cô bé nghịch ngợm , nhưng thông minh và có tài năng . Tôi ân hận đến mũi lòng như muốn khóc và trở nên thương em gái mình vô cùng .

Last edited by a moderator:
C

conangkieusa

cau 4

Người anh đứng xem bức tranh với bao tâm trạng.Đầu tiên người anh ngạc nhiên vì không nghĩ người trong bức tranh kia chính là mình. Sau đó hãnh diện vì mình trong bức tranh thật đẹp thật hoàn hảo.Nhưng sự hãnh diện k được bao lâu thì lắng xuống, nhường chỗ cho sự xấu hổ.Người anh xấu hổ vì trước gioè anh luôn đối sử k tốt với em gái vây mà cô bé lại vẽ mình.Người anh nhận ra những yếu kèm của mình và hiểu đc tấm lòng nhân hậu của cô em gái.:):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):)

Top Bottom