LÀm thía nào để làm được bài đọc 1 cách chính xác

C

c0n0c

e0` tui không đồng ý

một khi đọc mà không hiểu đó là do vốn từ còn hạn chế thì dù đọc một lần hay 100 lân kết quả cũng như nhau mà thôi. Đọc quá nhiều lần chỉ làm cho bạn thêm rối trí bởi các cấu trúc idiom hoặc phrasal verb. Thế nên cách tốt nhất là hãy học hành chăm chỉ trước kì thi. Còn khi vào phòng rùi thì hãy vận dụng óc phán đoán một cách tối đa. Nhưng co rất nhiều cái mình không thể đoán. :D

J

juniper

tui cũng lười học từ nên làm bài đọc ko đc hiệu quả nè,
có bạn nào bit cách học nhanh nhớ lâu từ vựng giúp với!!!
HELP ME

A

amaranth

Học càng nhiều thì khả năng tiếp thu càng tăng tiến, càng ngày càng học nhau
Muốn nhớ lâu thì phải sử dụng hoài những gì đã học
Thế thôi
Trên đời không có cái bánh của Doremon đâu, đừng có ngồi mơ học nhanh nhớ dai mà không cần làm gì cả :))

L

lisaeva

123konica said:
này, cái topic này tên là gì thế? Khổ quá cơ mà chứ lị. Tui đọc hiểu- với chút kinh nghiệm ít ỏi của bản thân thì...đọc đã, hiểu được đến đâu thì hiểu, rồi đọc lại, (lần này chắc hiểu thêm được 1 tẹo), rồi...stop, ko đọc thêm tí nào nữa dù hiểu được bao nhiêu. Sau đó đến phần câu hỏi, nhớ lại những thông tin đã đọc, trả lời, rồi kiểm tra lại bằng cách xem lại những thông tin cần thiết liên quan đến câu hỏi. Đấy, có thế thôi, làm như thế khá là hứng thú vì có thể kiểm tra được cả khả năng nhớ của mình.
Đấy là ý kiến riêng của tại hạ, dưng mờ...chả bao h được nhiều điểm phần đọc hiểu, vì thế mong quý vị xa gần cứ thấy làm thế nào đơn giản dễ hiểu nhất thì làm. ĐỌC HIỂU mà lị.:D
đúng cách rồi đấy, but cần tỉ mỉ hơn. Khi đọc câu hỏi thì fải tìm từ khoá (key words), xác định câu hỏi loại j, trước khi đọc thì fải đọc lướt đoạn văn, sau đó mới đọc câu hỏi, rồi tìm xem trong bài chỗ nào thik hợp cho câu trả lời nhất. Lưu ý "time" rất quan trọng, vì thế ko nên tập trung quá nhiều thời jan cho 1 câu hỏi. Nhớ trả lời ~ câu hỏi mang tính chất cụ thể trước rồi trả lời ~ câu tổng quát sau.! ^^

H

huongtomboy

amaranth said:
caudansoidoi said:
Tuy nhiên trong các bài đọc hiểu cũng cần đọc qua 1 lượt câu hỏi mà bài đưa ra tránh cho việc đọc đi đọc lại cũng chẳng hiểu câu trả lời cho bài đọc đó nằm ở đâu, dẫn đến làm sai
Đồng ý. Khi kỹ năng đọc của bạn đạt đến một mức độ nhất định thì chỉ cần lướt sơ qua đoạn văn rồi nhảy xuống câu hỏi rồi mới trở lên tìm câu trả lời, như vậy làm mới nhanh được.

Ờ mình thấy thế này là hay nhất đây.
1.Lúc đầu bạn đọc lướt lướt cả bài để nắm được chủ đề ng ta muốn đề cập tới. Tất nhiên lúc này chưa thể hiểu rành mạch chi tiết đc.

2.Bạn nên chuẩn bị bút đỏ hoặc bút đánh dấu, sau đó đọc kĩ hơn ở từng đoạn. Hết 1 đoạn bạn nhìn luôn xuống câu hỏi tìm xem có j` liên quan ko chứ đừng đọc hết cả bài dễ bị rối lắm. Cố tìm từ khóa trong câu hỏi rồi dùng bút đỏ gạch chân từ đó trong bài đọc. cứ lần lượt từng đoạn như vậy . Kinh nghiệm của tớ là các câu hỏi thường hỏi theo trình tự mỗi đoạn trong bài đọc, và bí quyết là bạn cần nắm được từ chìa khóa của câu hỏi để tránh đọc quá kĩ dễ bị rối và mất nhìu thời gian.

Riêng câu hỏi kiểu như " Đoạn văn đề cập tớ vấn đề ji`" thì bạn nên để cuối cùng hẵng làm thì sẽ tốt hơn, dù câu đó là câu hỏi đầu tiên.
Nguyên tắc đơn giản là bạn cứ làm câu nào bạn cảm thấy chắc ăn nhất. Rồi dần dần xoay các bước còn lại.
Hi vọng cái bút nhớ sẽ giúp ích cho bạn. ;)
Chúc học tốt !

1

123konica

Hì hì, cái chiêu của tớ chỉ áp dụng khi làm bài tập ở lớp thôi (dư giả thời gian mà ;)) ). Chứ còn khi đi thi làm như thế chắc là móm, đặc biệt là thi mấy cái TOEFL với SAT í, cả một đoạn dài ngoằng mới có 1 câu hỏi, mà đề thì rõ là nhiều đoạn dài ngoằng với một số lượng vừa phải câu hỏi.
Kinh nghiệm tiền bối cho bọn tớ là cứ đọc câu hỏi trước, những câu liên quan trực tiếp đến thông tin trong bài thì chỉ cần dò dẫm tìm cho ra thôi ;), còn những câu kiểu refer to hay là main point...thì mới cần đọc kỹ hơn. Làm cách này nhanh mà hiệu quả cực, nhất là khi thi.
(Còn kinh nghiệm của bản thân tớ nữa thì khi làm bài luyện tập ở nhà, nên làm một lượt thật nhanh theo cách đi thi, rồi làm lại, đọc thật kỹ, bổ sung kiến thức, khả năng diễn đạt...của mình, có ích rất nhiều cho những kỹ năng khác nữa đấy).
:x (hèm hèm, tự nhiên thì ngứa cổ ;)) )

Top Bottom