Toán Làm sao để học giỏi môn Toán Hình?

Mưa Tím Sky

Học sinh chăm học
Thành viên
3 Tháng ba 2017
60
36
86
29
An Giang
THPT CHÂU PHÚ
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Môn Hình là một trong những nỗi ám ảnh của học sinh. Em có sở thích học Toán Hình, tuy nhiên còn rất kém. Những bài tập cơ bản thì em có thể làm được, nhưng những bài tập nâng cao thì có suy nghĩ mãi cũng không ra. Vậy các anh chị trong diễn đàn có bí quyết hay kinh nghiệm gì để trở thành học sinh giỏi Toán Hình không ạ?
P/s: Em học lớp 8. Cảm ơn ạ!

• Like
Reactions: kingsman(lht 2k2)

kingsman(lht 2k2)

Mùa hè Hóa học|Ngày hè tuyệt diệu
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
Môn Hình là một trong những nỗi ám ảnh của học sinh. Em có sở thích học Toán Hình, tuy nhiên còn rất kém. Những bài tập cơ bản thì em có thể làm được, nhưng những bài tập nâng cao thì có suy nghĩ mãi cũng không ra. Vậy các anh chị trong diễn đàn có bí quyết hay kinh nghiệm gì để trở thành học sinh giỏi Toán Hình không ạ?
cái nhìn khách quan là
: muốn học hình quan trọng bước vẽ hình ,nhìn hình phức tạp nản chí là không nên
vẻ hình đúng là yếu tố căn bản và nó cũng như gia đoạn đầu của bước làm rõ ,khai thác GT và phân tích kết luận (đáng tiết là THCS Lại giảm tải đi phần dự hình ).Tưởng tượng để học hình tốt thì ta luôn phải tưởng tượng các hình trong đầu vẽ hình ra rồi vẫn phải tưởng tưởng một cách rõ nét trong đầu bạn sẽ thấy có rất nhiều đường để giải quyết bài toán
Mỗi bài học ở lớp , e chỉ cần nắm vững , hiểu rõ lý thuyết nó nói gì . Tất nhiên đó là phải hiểu rõ các : Giả thuyết , Định nghĩa , Định lý , Công thức,..
hãy làm bài tập đa cách, sáng tạo thêm tí để thấy được sự đa dạng của toán hình ,..
: hãy kiên trí ,học hỏi quả những người bạn ,người thầy ,có khi người giúp e đam mê lại chính là bạn bè của e , khi đã hiểu được lý thuyết (ko có ý là phải thuộc lòng SGK) mà áp dụng qua nhiều bài tập hay ,tìm lời giải ngắn hơn hay hơn ,
cái nhìn chủ quan
: sự đam mê không đồng nghĩa hình của em sẽ tốt hơn ,hình phụ thuộc vào đầu óc tư duy,thông minh .Không hiển nhiên mà trong h toán hình gần như nhiều bạn chép bài như thầy luôn phán là chỉ có mấy người học ,độ khó là nhanh ,nên làm nhanh như không cẩn thả và suy nghĩ đúng

linhntmk123

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng sáu 2017
386
183
94
21
Nghệ An
THCS nguyễn trãi
e tìm đọc quyển TÌM CÁCH GIẢI BÀI TOÁN HÌNH HỌC CẤP TRUNG HỌC CƠ SỞ NHA
Quyển này cực kì cực kì bổ ích lun đó

Top Bottom