Văn 8 Làm cách nào để viết văn cho người mất gốc ạ?

Võ Nguyễn Thu Uyên

Cựu Phụ trách nhóm Sử|CV nhiệt huyết|Cựu CN CLB Sử
Thành viên
20 Tháng ba 2017
4,208
12,673
991
Thành phố Hà Nội
Nghệ An
Học viện Ngân Hàng
Xin tips làm bài văn cho người mất gốc ạ
nhuthaotuneChào bạn, bạn có thể tham khảo cách của mình nhé!!
Trước hết, mình nghĩ bạn nên tìm cảm hứng viết văn cũng như cách viết, sử dụng ngôn từ trong một số tác phẩm văn học nổi tiếng của Việt Nam và thế giới.
Và để có kiến thức viết một bài văn hoàn chỉnh, đối với bài văn NLVH, bạn hãy đọc thật kĩ những tác phẩm văn học mà mình đã học, theo dõi, ghi chép đầy đủ bài giảng của giáo viên, từ đó lọc ra những ý chính của bài, kết hợp với những chi tiết trong tác phẩm để viết bài. Đối với bài NLXH, để có kiến thức thì bạn nên xem các chương trình thời sự, đọc báo ở một số trang báo uy tín về những vấn đề nóng hiện nay, tìm hiểu về 1 số mảnh đời, tấm gương vượt khó tiêu biểu.... để có thêm kiến thức làm bài.
Trước khi bắt đầu làm bài, bạn nên gạch chân dưới các ý chính của đề, sau đó lập một dàn ý nhỏ về những ý mà bạn định đưa vào bài nhé! Viết văn đôi khi không cần quá hoa lệ, mà có thể sử dụng những câu từ, vốn từ đơn giản, vậy nên chỉ cần bạn đọc nhiều, học nhiều hơn một chút thì có thể viết được nhé!
Trên đây là gợi ý của mình, bạn có thể xem qua. Bạn có thể xem thêm kiến thức các môn tại topic nha: TRỌN BỘ kiến thức học tốt các môn dành cho bạn. Hoàn toàn miễn phí!

• Like
Reactions: nhuthaotune

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai
Xin tips làm bài văn cho người mất gốc ạ
nhuthaotune* Bổ sung:
1/ Bạn có thể đọc qua các tài liệu ở trên các fanpage facebook hay chính nơi đây - diendanhocmai
2/ Bạn sẽ tham khảo các cuốn sách: Về thể loại ngôn tình, đam mỹ, bách hợp hay các cuốn sách bàn về cuộc sống, self-help để có thêm dẫn chứng cho phần nghị luận xã hội...
3/ Cần nắm chắc kiến thức cơ bản về các bài học trong chương trình sách giáo khoa, các biện pháp nghệ thuật...
4/ Học theo khung giờ vàng
5/ Không nên nhồi nhét quá nhiều
6/ Học cách làm các mở bài, kết bài.
Ngoài ra bạn tham khảo thêm qua link sau nha: https://diendan.hocmai.vn/threads/chia-se-kinh-nghiem-hoc-van.827625/
Trên đây là gợi ý của mình, bạn có thể xem qua. Bạn có thể xem thêm kiến thức các môn tại topic nha: TRỌN BỘ kiến thức học tốt các môn dành cho bạn. Hoàn toàn miễn phí!

Last edited:
Top Bottom