Hỏi-Đáp Lá xanh vào tròng cùng sự thiếu kinh nghiệm !

Green Tree

Học sinh
Thành viên
8 Tháng sáu 2022
19
18
21
15
Nghệ An
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em chào tất cả anh chị của diễn đàn HOCMAI ạ !
Mong sau khi đọc xong những dòng này , xin mọi người cho em chút kinh nghiệm nhé !
Em năm nay là học sinh lớp 9 ( 08-er) , ở trường em vừa tổ chức thi HSG huyện và Vòng 1 chọn HSG Tỉnh ạ !
Môn Tiếng Anh và Ngữ Văn là lựa chọn của em . Dạ , kết quả thi Huyện của em tàm tạm với 1 giải nhì môn Anh và giải 3 môn Văn ạ. ( TA vị thứ 4 và Văn vị thứ 9)
Ngày hôm qua em tham gia thi qua Vòng 1 và nhận kết quả không như ý lắm !
Cụ thể là Tiếng Anh xếp vị thứ 11 và Ngữ Văn xếp vị thứ 7. Em nghĩ là yêu Tiếng Anh hơn nhưng vẫn sẽ chinh chiến cùng cả 2 nhưng tất cả các thầy cô đều mong em cân nhắc!
1. Có nên theo đuổi cả 2 môn cùng lúc khi vào vòng 2 - thi chọn ĐT HSG Tỉnh không ạ ? Đó có phải lựa chọn tốt không ạ ?
2. Riêng với môn Tiếng Anh em cố hết sức nhưng kết quả không như ý !? Có lẽ em thiếu kinh nghiệm ôn thi và giải đề !? Anh chị cho em xin kinh nghiệm với ạ .
3. Đã vào vòng trong rồi -> thời gian cho bộ môn cũng cần đầu tư nhiều hơn . Làm sao để sắp xếp hợp lí với các mô khác khi thời gian thi giữa kì đang tới ạ !?
Vì dịch bệnh nên tụi em không có cơ hội thi nhiều , em vẫn còn thiếu kinh nghiệm nhưng bây giờ thời gian ôn thi thực sự gấp ! Như thể đã vào tròng đỏ rồi mà còn ngơ ngơ chưa biết gì , như một 1 tấm chiếu mới và cái lá xanh lè. Em thực lòng mong anh chị có thể giúp em với ạ !
CẢM ƠN MỌI NGƯỜI VÌ ĐÃ DÀNH THỜI GIAN ĐỌC NHỮNG DÒNG NÀY ! CHÚC 1 NGÀY TỐT LÀNH Ạ !
( 20:15 - 28/10/2022 - studying time ...) :meomun14

Green Tree

Học sinh
Thành viên
8 Tháng sáu 2022
19
18
21
15
Nghệ An
Chị @ng.htrang2004 ơi , chị giúp em với nhé.
Anh @hoangtuan9123 , ông anh cho em xin chút kinh nghiệm với ạ .
Chị @Hien Dang , mong chị cho em xin lời khuyên của chị ạ .
Chị @Nguyễn Thị Ngọc Bảo , mong chị chiếu cố tấm chiếu mới này ạ.
EM CẢM ƠN MỌI NGƯỜI < Dù chúng ta không quen biết nhưng mọi người luôn sẵn lòng giúp cho em >
Mong sau khi đọc xong những dòng này , xin mọi người cho em chút kinh nghiệm nhé !
Em năm nay là học sinh lớp 9 ( 08-er) , ở trường em vừa tổ chức thi HSG huyện và Vòng 1 chọn HSG Tỉnh ạ !
Môn Tiếng Anh và Ngữ Văn là lựa chọn của em . Dạ , kết quả thi Huyện của em tàm tạm với 1 giải nhì môn Anh và giải 3 môn Văn ạ. ( TA vị thứ 4 và Văn vị thứ 9)
Cụ thể là Tiếng Anh xếp vị thứ 11 và Ngữ Văn xếp vị thứ 7. Em nghĩ là yêu Tiếng Anh hơn nhưng vẫn sẽ chinh chiến cùng cả 2 nhưng tất cả các thầy cô đều mong em cân nhắc!
1. Có nên theo đuổi cả 2 môn cùng lúc khi vào vòng 2 - thi chọn ĐT HSG Tỉnh không ạ ? Đó có phải lựa chọn tốt không ạ ?
2. Riêng với môn Tiếng Anh em cố hết sức nhưng kết quả không như ý !? Có lẽ em thiếu kinh nghiệm ôn thi và giải đề !? Anh chị cho em xin kinh nghiệm với ạ .
3. Đã vào vòng trong rồi -> thời gian cho bộ môn cũng cần đầu tư nhiều hơn . Làm sao để sắp xếp hợp lí với các mô khác khi thời gian thi giữa kì đang tới ạ !?
Vì dịch bệnh nên tụi em không có cơ hội thi nhiều , em vẫn còn thiếu kinh nghiệm nhưng bây giờ thời gian ôn thi thực sự gấp ! Như thể đã vào tròng đỏ rồi mà còn ngơ ngơ chưa biết gì , như một 1 tấm chiếu mới và cái lá xanh lè. Em thực lòng mong anh chị có thể giúp em với ạ !
CẢM ƠN MỌI NGƯỜI VÌ ĐÃ DÀNH THỜI GIAN ĐỌC NHỮNG DÒNG NÀY ! CHÚC 1 NGÀY TỐT LÀNH Ạ !
Green Tree

• Like
Reactions: baongoc213

Marcco

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
30 Tháng sáu 2022
397
1,273
116
Nghệ An
Nghệ An
( 20:15 - 28/10/2022 - studying time ...) :meomun14!
Green Tree1. Nếu e cam thấy mình có đủ thực lực để kham được hai môn thì e cứ theo. Nhưng, nếu thầy cô đều nói e cân nhắc thì anh nghĩ e nên suy nghĩ kĩ, nên đi một môn để đạt chất lượng tốt còn hơn đi hai môn mà chất lượng ko có j nổi trội cả
2. Lúc ôn và lúc thi là khác nhau e nè, có thể e học kĩ nhưng lúc thi tâm trạng e hồi hộp hay lo lắng nên có lúc sẽ rớt kiến thức nếu vậy thì e cần có một tâm lý thoải mái và vững vàng trước khi vào phòng thi nè. Hoặc là đúng là e thiếu kinh nghiệm thật, nhưng được giải hai là tốt rùi nè, em nên ôn tập và cố gắng thêm , học tập là một quá trình không phải học 1,2 lần là giỏi nên e đừng lo nhé cứ cố gắng lên là đực nè
3. Việc sắp xếp còn dựa vào thời gian e ôn thi nhưng theo kinh nghiệm của a thì e nên ưu tiên môn e ôn thi hơn xíu, lúc đi học trên trường thì tập trung hết mức nghe giảng để hiểu, không hiểu hỏi luôn đỡ tốn thời gian về nhà học lại mà hơn nữa vì e ôn hsg nên thầy cô cx sẽ ưu tiên e hơn tý
VD giả dụ như cả sáng và chiều đều đi học thì buổi tối e học từ 8h-11h chẳng hản thì e dành ra đúng 1h hoặc 1h30 để học hoặc làm tý bài tập để hiểu thêm, làm xong xớm càng tốt lúc đó thì thời gian còn lại cho môn mình ôn
chúc em có được thành quả như mong đợi nè

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
Green TreeNếu như e thấy tự tin về cả 2 thì e có thể cùng ôn cả 2. Nhưng ý kiến cá nhân c thì nếu là c c sẽ chọn 1 môn để thi thôi vì càng vào trong đối thủ càng mạnh và càng áp lực. Nên e nên chuyên tâm 1 môn nếu muốn đạt kết quả tốt và đạt giải còn có cơ hội đậu thẳng vào trường c3 e mong muốn.
Về vấn đề học tiếng anh e có thể tham khảo các đề thi hsg ở các tỉnh khác và làm. Sai câu nào tự rút kinh nghiệm câu đó, làm nhiều thì sẽ quen tay thôi em. (Tuy c k giỏi tiếng anh, nhưng chị thấy cách này khá ok) :p
Còn việc học môn khác e hãy cố gắng tập trung học trên lớp, giờ ra chơi có thể tranh thủ làm luôn bài tập của môn vừa học luôn, thì vê nhà e sẽ k cần kiểm tra lại và làm bt nữa. Tập trung nắm kiến thức ở trên lớp và hiểu nó thì có thể e k cần học ở nhà vẫn có thể trả bài cho thầy cô đc. Thời gian còn lại dành cho môn thi hsg

hoangtuan9123

Học sinh gương mẫu
Thành viên
26 Tháng một 2018
1,159
2,225
319
Hà Nội
THPT Xuân Đỉnh
1. Thích là nhích, ôm hai môn cũng có cái hay. Hay là e sẽ đc va chạm, sẽ bt cách tự phân bổ thời gian cho hợp lý. Nhưng sẽ phải chấp nhận 1 điều rằng khoảng thời gian thi và ôn luyện sẽ rất vất. Nếu như mục tiêu của e là vô trường chuyên hoặc lớp chọn thì việc có giải thưởng cấp cao là một lợi thế. Và nếu xác định đc mình sẽ vào chuyên j thì sẽ chỉ thi môn đó thôi. Còn nếu mà ko vô trường chuyên thì cứ thi coi như là trải nghiệm và ko đặt nặng vấn đề thành tích cao
2. Vì ko bt pp học của e như nào nên a cũng ko bt nói j, chỉ có vài điều là: ngữ pháp thì năm nào cũng như nhau còn từ mới, phrasal verb, idiom,... ui mấy cái này mà thông thì làm bài mượt như tóc mị châu.
Cũng có thể do áp lực thi cử, thể chất (có thể do htrc khi thi e ôn miệt mài quá) nên là trc hôm có kì thi thi lớn thì nên ăn chơi, nhảy múa,...
Và nữa là nếu có thể thì học ở 1 thầy,cô, trung tâm,.. tâm lý một chút, có chiến lược thi, đoán đề,...
Hồi thi a học đc 1 chị rất đỉnh
Chị tâm lý, vui tính, chiến lược ôn thi bám sát đề cực
Nhưng mà vẫn nghiêm nhé chứ ko hsinh ngồi lên đầu
Học TA mà cười như điên thế nó mới vào 1 cách tự nhiên
3. Chắc chắn là vẫn sẽ ưu tiên việc học trên trường hơn r , còn về vc sx thời gian sao cho hợp lý thì trong thời gian học tập e sẽ tự bt cách thoi

Top Bottom