là học sinh lớp 11 có nên yêu đương không....!

N

nguyenga94

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bạn ơi, thấy giáo minh vừa ra 2 đề văn xong.
vẫn còn nóng lắm nên minh thấy cũng khó ăn. Mong mọi người gợi ý cho mình nha:
( các bạn giúp mình cả 2 đề luôn nhé vì mình phải làm cả 2 bài mà)
Đề 1:
em có ý kiến gì về học sinh lớp 11 có nên yêu đương hay không!
các bạn chú ý cho mình nhé đây là ý kiến của ta về việc nên yêu hay không yêu nên ta chỉ có thể chọn là đồng ý nên yêu hay không nên yêu thôi nha!

Đề 2:
cảm nhận của em về một trông nhưng khổ thơ trong bài thơ "đây thôn Vĩ Dạ" _Hàn Mặc Tử.
(các bạn xem khổ nào dễ phân tích cho mình nha)

TỚ XIN CẢM ƠN MỌI NGƯỜI TRƯỚC NHA!

Last edited by a moderator:
N

nguyenga94

trời ơi! mọi người ơi giúp tui đi nào. mai tôi phải lộp bài rồ. gợi ý cho tôi phần mở bài cũng được.
cảm ơn mọi người nhiều nhiều

T

thuyhoa17

Đề 1:
các bạn chú ý cho mình nhé đây là ý kiến của ta về việc nên yêu hay không yêu nên ta chỉ có thể chọn là đồng ý nên yêu hay không nên yêu thôi nha!

Nếu như có ai hỏi tôi là học sinh lớp 11 có ĐƯỢC yêu đương ko? Thì tôi sẽ ko ngần ngại mà nói rằng "được!" . Nhưng nếu bạn hỏi tôi là học sinh lớp 11 có NÊN yêu đương ko thì tôi cũng sẽ không ngần ngại mà nói rằng "Không!". Đó chỉ là ý kiến! tất nhiên, ai cũng sẽ có 1 ý kiến riêng cho bản thân, nhưng đối với tôi thì không nên.
Mỗi một người luôn có rất nhiều thứ để yêu thương và trân trọng trong cuộc đời: gia đình, bạn bè, thầy cô, việc học tập, ... và những điều đó thì luôn là động lực để giúp mọi người vượt qua.
Bản thân tôi nghĩ một học sinh lớp 11, đó là cái tuổi cũng có thể gọi là nhạy cảm với mọi thứ, đặc biệt là chuyện tình cảm, một xúc động mạnh cũng khiến cho bản thân mỗi học sinh chịu ảnh hưởng rất lớn.
Việc học tập - luôn là yêu cầu đc đặt ra trc tiên đối với mỗi học sinh, đó ko chỉ là quyền mà đo còn là nghĩa vụ.
Như trên tôi đã nói thì chuyện tình cảm là 1 thứ khó kiểm soát, đặc biệt là với lứa tuổi học sinh. Với 1 học sinh 11, một năm nữa là ngưỡng cửa đại học - ngưỡng cửa cuộc đời. Thử hỏi có 1 học sinh luôn có hoài bão nào mà ko muốn mình vượt qua cái ngưỡng cửa đó - và công cụ hỗ trợ đắc lực đó chính là học tập.
Hiện giờ, bạn đang được gia đình thương yêu, bạn bè hỗ trợ, thử hỏi bạn cần thêm cái gì nữa? Tình yêu học trò ư? Với riêng bản thân tôi thì tôi không nghĩ là nó cần thiết lắm cho việc hỗ trợ học tập. Đó là xét về 1 khía cạnh, còn khía cạnh còn lại là về tâm sinh lý. cái tuổi dễ xúc động đang cần có 1 người bạn đặc biệt để chia sẻ ngoài bố mẹ và bạn thân ư? Tôi cũng ko nghĩ nó cần thiết!
Không có gì là quá muộn. Để đến khi ta vượt qua đc cái ngưỡng cửa của cuộc đời đó rồi nghĩ đến chuyện tình cảm thì ko phải là muộn.
Đó chỉ là ý kiến cá nhân!

Đề 2:
cảm nhận của em về một trông nhưng khổ thơ trong bài thơ "đây thôn Vĩ Dạ" _Hàn Mặc Tử.

KHổ thơ đầu bài thơ "Đây thôn Vĩ Dạ" ~~> http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=39386

M

meobachan

Các bạn ơi, thấy giáo minh vừa ra 2 đề văn xong.
vẫn còn nóng lắm nên minh thấy cũng khó ăn. Mong mọi người gợi ý cho mình nha:
( các bạn giúp mình cả 2 đề luôn nhé vì mình phải làm cả 2 bài mà)
Đề 1:

Đề 2:
(các bạn xem khổ nào dễ phân tích cho mình nha)

TỚ XIN CẢM ƠN MỌI NGƯỜI TRƯỚC NHA!
Đề 1: không ý kiến!
Đề 2: Khổ đầu tiên: Nét đẹp của bức tranh thôn vườn Vĩ Dạ:
Khơi nguồn từ 1 câu hỏi mơ hồ đa nghĩa: "Sao anh không về chơi thôn Vĩ" Câu thơ mang hình thức của 1 tu từ nghi vấn gợi nhiều sắc thái của cảm xúc ý nghĩa. Tựa như lời mời, 1 lời trách cứ nhẹ nhàng lại như 1 lời tự vấn, 1 day dứt làm sống dậy cả 1 thế giới của hoài niệm.
Thôn Vĩ hiện lên trong tâm tưởng của thi nhân với ve đẹp của:
+ Nét tinh khôi, tanh khiết của năng hàng cau: không chỉ là "cau" và "nắng" mà là "nắng hàng cau" gợi vẻ tươi sáng, như được lọc qua 1 thứ ánh sáng đặc biệt.
+ Không cần chữ xanh để tả màu sắc vườn Vĩ Dạ mà chỉ cần 1 chữ mướt đã gợi rất nhiều điều. Chữ mướt là 1 tính từ nhưng ở đây còn gàn như là 1 động từ để gợi sức sống của cây cối tràn trề nhựa sống.
+ Các chữ xanh và ngọc gợi vẻ đẹp nguyên sơ, tăng sức gợi cảm cho thơ.
+ Lá trúc che ngang mặt chữ điền: giữa khung cảnh thơ mông ấy xuất hiện, thấp thoáng ẩn hiện 1 con người thôn Vĩ, làm tôn thêm vè hài hòa giữa cảnh và người, mang lại sức sông, vẻ có hồn cho cảnh khi có sự xuất hiện của con người.

=? Ẩn đằng sau là tinh yêu tha thiết, gắn bó với đời, là 1 tâm hồn nhạy cảm, yu6 thiên nhiên, con người, tha thiết cùng niềm băn khoăn, day dứt của tác giả.

N

nguyenga94

em cảm ơn mọi người nhiều nha! (mặc dù em phại nộp bài mà từ sáng nay rồi....huhu!!)

Top Bottom