Tâm sự Kinh nghiệm trong kỳ thi THPT 2021

Pham Thi Hong Minh

Học sinh tiến bộ
Thành viên
4 Tháng mười một 2017
796
1,202
204
21
Thanh Hóa
Đại Học KHTN-ĐHQGHN
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hello mọi người, hello cả nhà…
Mình là Minh 2k3 (mắt ốc hay cười..)
Như các bạn đã biết thì mình vừa mới kết thúc kì thi thpt và kết quả thì cũng đã có rồi … và mình có một vài kinh nghiệm mà chính bản thân mình rút ra qua kì thi lần này và mình muốn chia sẻ đôi điều đến những bạn sắp thi sẽ thi vài năm tới (vài năm tới nếu có người quan tâm và lôi được nó từ đâu đó lên -.-…
Mình là dân khối A nên văn có hơi lủng củng mong các bạn sẽ thông cảm nhó iuuuu :3
- Điều thứ nhất mà mình muốn chia sẻ:
+ Là trong quá trình học thì cần cù bù khả năng các bạn ạ nói có hơi thừa nhưng là thật đấy nên là hãy cứ chăm chỉ cố gắng mỗi ngày làm hơn hôm nay một câu lí hay 1 câu toán, hay đại loại đọc thêm 1 bài văn chẳng hạn. Người ta nói tích tiểu thì thành đại, nên là mỗi dạng hãy cố gắng làm nhiều nhất có thể (giống như mình có những lần làm 1 tờ chỉ có 1 dạng thôi ấy < tại mình học cũng không có giỏi á hu :( >)
+ Trong quá trình học hãy tìm cho mình ít nhất là một người bạn cùng mình học có thể lực học như nhau hoặc nếu có thể 1 bạn tốt hơn 1 bạn kiểu yếu hơn mình một chút. Mục đích là để 1 bạn sẽ chỉ bài cho bạn và 1 bạn thì bạn sẽ chỉ bài cho người ta, một người bạn sẽ được học kiến thức mới, còn một người là sẽ được ôn lại. Và đặc biệt là không được lười nhé, nếu mình đã lười mà người kia cũng lười là thôi xong đó! (nhắc đến mà pùn :< )
+ Theo mình thì không cần phải thức khuya quá đâu, như mình tầm 23h30 là mình ngủ rồi ấy (với điều kiện là đã làm xong bài tập của ngày hôm nay nha, tại mình học hôm nào sẽ làm luôn hôm đó ấy, việc hôm nay chớ để ngày mai, ngày mai sẽ là mai của mai luôn ..). Khoảng tầm 1 tháng cuối thì nhớ là tăng thời gian học lên nhé ( mình cũng thế hu =.=), học quan trọng nhưng sức khỏe cũng quan trọng nhaa :D
Mình phân chia thời gian học là buổi tối đi học về sẽ làm đề sáng thì sẽ học công thức rồi lí thuyết ( tại mình đi học cả ngày, với cả đi học ca2 nữa có hôm 21h mới về đến nhà nên có hôm bài tập cũng quá tải nha những hôm đó là ngoại lệ để k làm bài tập và mình sẽ đem lên lớp để tranh thủ làm :/ )
+ Cuối cùng là hãy chọn cho mình một thầy, cô dạy mà bản thân cảm thấy dễ hiểu ( dễ hiểu không đồng nghĩa với giỏi nhaaaaa )
- Điều thứ 2 đó là vấn đề mà mình đã gặp phải đến một giai đoạn nào đó bản thân sẽ cảm thấy mệt mỏi, không còn muốn cố gắng nữa. Hãy để cho mình một khoảng nghỉ ngơi nhỏ ( nghỉ ngơi không đồng nghĩa với việc nghỉ học và k làm bài tập nhaa). Như mình mình là một đứa rất không thể chịu nổi khi mà chịu nhiều áp lực nên mình sẽ tìm một ai đó để nói raaaa hết những suy nghĩ trong lòng , mình biết có những bạn chẳng thể tìm được ai cả các bạn có thể viết, viết hết nhừng điều mà bản thân cảm thấy đang bị đè nặng ( mình áp dụng cả 2 viết là để động viên cổ vũ bản thân, còn nói cho người khác là nói những cái mà bạn lo lắng khó chịu với chính mình, mình tin là chỉ cần nói ra thôi bản thân sẽ cảm thấy đỡ hơn một chút chẳng cần người lắng nghe bạn phải nói gì đâu, chỉ cần biết là có người chịu lắng nghe mình là được nha)
Điều mình muốn nói là vượt qua được kì thi này là các bạn đã tuyệt vời lắm rồi ấy ( mình thấy mình cũng thế :3hihi)
- Điều thứ 3 là một vài kinh nghiệm trong thi cử:
+ Phải cẩn thẩn, cẩn thận, cẩn thận: điều quan trọng phải nhắc lại 3 lần -.-
+ Câu dễ bắt buộc không được sai còn câu khó thì tùy khả năng làm được thì làm không làm được thì lụi mà đã lụi thì phải xởi lởi nhá đừng đắn đo chọn rồi là chọn luôn k suy nghĩ lại nữa…
+ Làm đến đâu tô đến đấy đừng như mình kiểu tâm lí xong là tô lệch đấy một điển hình là mình nhaaaa.
+ Hãy để ra thời gian để kiểm tra mấy câu dễ ( dễ là dễ sai đó) sẽ có trống đánh lúc còn 15p nên là căn thời gian để kiểm tra nha.
( viết đến đây là hơi mỏi tay rồi này :) )
+ Vào phòng thi không phải sợ bố con thằng nào hết :3 giám thị cũng sẽ tạo đều kiện hết sức có thể cho bạn nên k phải lo.
+ Đi thi thì nên đi sớm nha nhưng đừng sớm quá đợi lâu sẽ run đấy ( như mình nhà gần thì đi sớm hơn khoảng 20p nha :V sớm hơn cái giờ trống vào ấy chứ không phải là sớm hơn giờ phát đề đâuuuu :v
À một cái nữa là cũng không nhất thiết là đi thi phụ huynh phải đem đi đâu:
- Thứ nhất là vì dịch bệnh.
- Thứ 2 là nếu làm tốt thì không sao mà nếu làm không tốt ra ngoài cổng thấy bố, mẹ mình chờ mình nắng nôi các thứ như thế thì thấy thương với lại có lỗi lắm nên là hãy tự túc nếu có thể nhé…
- Còn khi ra khỏi phòng thi bút xa gà chết không thay đổi được gì cả nên đừng hỏi cái gì cả như bạn t nói :”thi xong lựa tránh mặt nhau ra mà về, đừng có hỏi hỏi mất công’’
- Còn việc tra đáp án chắc t không cần phải nói hu :<
Sơ sơ là thế không biết có còn thiếu gì nữa không :<<
Thiếu thì thôi mà không thôi cũng kệ nhaaaaaa :))
Trời ơi lâu lắm mới viết kiểu này ó nên là có gì sai sót thì mọi người thông cảm cho mình nhaaaaaa <3
À tiện đây mình cũng giới thiệu cho bạn nào chưa biết một kênh youtube đã cứu vớt mình qua những ngài không thế tập trung ngại học là : The Hanoi Chamomile là kênh của anh Kira ( Nguyễn Như Nam Anh) mình đính kèm vid nhẹ nhàng này cho mọi người cùng xem nhaaa

đánh file word thì nhiều ra đây ít zậy :))

@Harry Nanmes toi trượt ròi :D

Last edited by a moderator:
Top Bottom