Chia sẻ Kinh nghiệm khi mới vào cấp 3

Waharu

Học sinh
Thành viên
2 Tháng chín 2017
193
191
46
Phú Yên
Thpt Nguyễn Huệ
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Xin chúc mừng các sĩ tử 2k4 đã vượt qua chặng đường chông gai để đậu vào trường cấp 3 mơ ước của mình, hôm nay mình xin chia sẻ một vài kinh nghiệm của mình khi đã qua lớp 10 , mong là sẽ giúp đỡ các bạn một phần nào đó để khỏi bở ngỡ hơn, biết được nhiều điều thú vị hơn khi vào cấp 3. :Tonton21
Có thể nói , khi lên cấp 3 là khi chúng ta đang bắt đầu bước vào một chương hoàn toàn mới, nó dường như khác hoàn toàn so với cấp 2, chúng ta đang dần trưởng thành hơn, bắt đầu trải nghiệm những cảm giác hoàn toàn mới lạ như : rung động đầu đời, đua đòi , chăm làm đẹp, áp lực học hành ... tất cả đều gói gọn trong thanh xuân 3 năm này . Và mình cũng thế, khi hồi mới vào lớp 10, mình chả có ấn tượng gì mất, lúc đó mình rất ngây thơ, mình chẳng để ý ngoại hình, hay cảm thấy sao khi gặp bạn mới.. nói chung mình chả có bận tâm gì là bao , ngay cả khi chọn ban, chọn khối mình cũng vậy, mình tự ý mình thích mình chọn thôi :p ( cái này khá là nguy hiểm, mọi người nên cân nhắc kĩ nha , đừng như mình nha nhưng dù sao mình cũng ưa thích ban này lâu rồi vì thích học chung với con trai , ahihi :D). Thôi , bây giờ mình sẽ vào phần chính của nội dung mà mình muốn chia sẻ hôm nay luôn :
- Thứ nhất , chuyện " Chọn ban , chọn khối " : câu hỏi thường xuyên đặt ra ở đây là " Làm sao để chọn được đúng ban mình thích, mình giỏi hay là chọn theo số đông, bạn bè ? " o_O
-> Câu trả lời cho câu hỏi này là : Hãy theo quy tắc này nhé :
Chọn ban mình giỏi trước - ban mình thích - nghề bạn muốn theo trong tương lai - ban theo số đông, bạn bè là sau cùng , rồi cuối cùng là ngẫm nghĩ và đưa ra quyết định cho chính mình .
Đừng bao giờ chọn bước 4 đầu tiên nhé, chắc chắn bạn sẽ cảm thấy sai lầm , hối tiếc cũng không kịp được đâu đấy, cuộc đời này là của các bạn hãy tự mình đưa ra sự lựa chọn cho chính bản thân mình, nhớ là luôn chọn sự lựa chọn an toàn , và cảm thấy phù hợp với mình nhé :). Mình biết là giai đoạn này các bạn chưa có định hướng rõ ràng về tương lai, các bạn đa phần còn mông lung, nghĩ cứ chọn đại đi theo bạn bè , cha mẹ nói ngành này hot, ban AB giỏi hơn ban CD thì đừng nên ;) ( đây là mình khuyên thật đấy ), các bạn có quyền được theo bạn bè, theo số đông không sao hết vì bản chất của con người vốn là như vậy, nhưng các bạn nên hỏi bạn bè cha mẹ lời khuyên hỏi họ về điểm mạnh điểm yếu của mình, chia sẻ ước mơ của mình vì biết đâu họ sẽ giúp đỡ bạn 1 phần đấy.
Vd: Nếu bạn thích môn toán nhưng bạn lại dở toán, giỏi anh thì mình khuyên bạn nên chọn ban D nếu không khi vào ban A bạn sẽ cảm thấy mệt mỏi, áp lực muốn chuyển cũng không được vì bạn không giỏi, thà bạn chọn ban D bạn vẫn được học toán, vừa nâng cao trình độ tiếng anh của mình, tiếng anh rất có lợi thế cho ngày nay,và bạn cũng có thể chọn thi ban A sau này nếu bạn muốn với điều kiện bạn phải ráng thật môn toán thật tốt vào. Còn nếu bạn đã quyết chọn ban A thì nên nhắm sức theo kịp được hay không, không sau này lại bỏ dở giữa chừng , thế là không tốt cho bản thân mình đâu , đã chọn thì bạn nên hoàn thành hết sức mình 1 cách tốt nhất, ráng học cho thật giỏi môn mình muốn vào , cảm thấy ổn thì hãy chọn nha :Tonton17

- Thứ hai , chuyện" trường mới, bạn mới " : Làm sao để quen với môi trường hoàn toàn mới, kết bạn với những người bạn mới đây o_O?
-> Cách rất đơn giản , là bạn cứ để thuận theo tự nhiên đi nhưng đôi khi bạn cần chủ động, khi lên trường hãy thử đi thăm thú , khám phá vài nơi của trường như : thư viện, lớp mình học, xem vườn hoa, cây, hay đơn giản là tìm những nơi seo- phì đẹp, căn cứ nhỏ cho hội bạn thân :D . Chủ động làm quen, bắt chuyện với bạn mới, bắt đầu là bạn cùng bàn , rồi cùng tổ, nhớ tên vài bạn ấn tượng như tên hay, cán bộ lớp, hay bạn nam đẹp trai bạn gái xinh xắn nào đó :p, ....sẽ rất có lợi cho bạn cực kì ấy nha. Đồng thời bạn cũng có thể gây ấn tượng với mọi người bằng cách tích cực giơ tay phát biểu, tham gia các hoạt đồng của lớp của trường đầu năm nhưng đừng a dua theo mấy bạn nếu bạn không giỏi hay bị ép buộc, hãy giữ lập trình của riêng mình nhé :) Hãy cứ mạnh dạn làm quen đi, đừng ngại ngùng gì hết, bỏ quên bạn nhút nhát của ngày xưa ik, TỰ TIN LÊN vì nó sẽ giúp bạn tăng thêm niềm tin vào chính bản thân mình , có thêm bạn vì biết đâu bạn ấy cũng muốn làm quen với bạn thì sao, rồi bạn tìm ra những người bạn cùng có chung sở thích sao như cùng thích K-pop,... :W. Nhưng hãy biết chọn bạn mà chơi , bởi vì hông phải ai cũng là người tốt, hãy cẩn thận, giữ mình để không vướng vào con đường sai trái, nói tục nói đồ, ham chơi đua đòi, làm đẹp suốt ngày mà lơ đãng chuyện học nha JFBQ00156070205A, nhưng các bạn cũng sẽ tìm thấy rất nhiều bạn năng nổ, tự tin rất đáng để bạn giao lưu, kết bạn và học hỏi đó :MIM1
- Thứ ba, ngạc nhiên vì vô vàng hoạt động hấp dẫn đang đợi bạn : Yeah :Tonton2
Khi ngày khai giảng đầu tiên của trường diễn ra, mình đã cảm thấy vô cùng sửng sốt, ngạc nhiên rồi cảm thấy thật thú vị , tuyệt vời, hào hứng khi vào cấp 3, đó là hoạt động văn nghệ . Bạn sẽ được thoát khỏi bài ca " Em yêu trường em ", vân vân mà ngược lại chào đón các bạn sẽ là màn trình diễn K- pop, hát hò rất hoành tráng :Tonton24, thật sự lúc đó mình thấy cực kì ấn tượng luôn, từ trang phục đến cách diễn không có điểm nào chê hết :Tonton16, các anh chị nhảy đẹp, hát hay , họ biểu diễn rất tự tin, thoải mái đem lại cho người ta cảm giác rất vui xen lẫn sự ngưỡng mộ nữa chứ :Tonton8 Lúc đó, mình cảm thấy thật tuyệt , một cấp 3 tuyệt vời đang mở rộng cửa chào đón mình vậy nhưng không :(, trước khi cơn bão đến là sự yên tĩnh đến lạ lùng ( mình dùng biện pháp nói quá, mong mấy bạn đừng sợ nha :oops:) Ngoài ra, trường cấp 3 sẽ có nhiều hoạt động văn nghệ, các câu lạc bộ cho bạn thỏa thích lựa chọn :MIM20, hằng tháng có tổ chức các sự kiện độc đáo , mỗi buổi chào cờ thứ 2 thì mỗi tuần mỗi lớp lên biểu diển, lâu lâu có buổi biểu diễn của các clb :Tonton7

- Thứ 4, chuyện vô cùng quan trọng " Chuyện học hành " :

Khi vào lớp 10, bài vở sẽ rất nhiều so với cấp 2, nhiều dạng hơn và các bạn sẽ học thêm nhiều hơn. Thầy cô giảng bài nhanh hơn, các bạn phải siêng đọc sách, chú ý nghe giảng, chăm làm bài tập , đã vậy còn sẽ gặp nhiều áp lực như áp lực học hành chẳng hạn như : bạn không theo kịp so với các bạn khác ( nếu bạn nào học lớp chọn như mình sẽ cảm thấy còn áp lực hơn nhiều, sẽ rõ cảm giác này nhất :(), không hiểu bài,những điểm số lẹt đẹt 2,3 sẽ lần đầu tiên xuất hiện trong cuộc đời các bạn có khi còn thường xuyên, kiểm tra 15' , 45' đột ngột ... , buồn bã khi chưa quen được các bạn mới, áp lực từ sách vở đến bạn bè rồi gia đình sẽ dần dần xuất hiện , sẽ khiến bạn cảm thấy hoang mang, rối loạn , chuyện kinh dị nữa là : Suốt 9 năm đi học đạt học sinh giỏi ngoan , bạn có thể sẽ trải nghiệm cảm giác lần đầu tiên là học sinh Khá, đứng gần bét lớp, 6.5, 7.9 các môn thấp lè bè dàn đều trang giấy xếp hạng Yociexp18 Đấy là thật, vì mình cũng đã phải trải qua cảm giác như bạn , nhưng không sao chuyện gì cũng có cách giải quyết được ,mình khuyên các bạn nên hết sức tập trung vào học hành, nên học ngay từ hè, đừng có " ngủ quên trên chiến thắng " vừa rồi nhéJFBQ00159070207BHãy tập trung, không hiểu thì hỏi thầy cô bạn bè ngay, hãy học vì ước mơ của bản thân mình, vì mục tiêu đỗ đại học mình mong muốn, đỗ tốt nghiệp điểm cao hay đơn giản là muốn học chung với crush cũng được ...:MIM16

- Thứ 5, những chuyện ngoài lề :
+ Các bạn đa phần đều nghĩ các anh chị rất đáng sợ sẽ thể hiện " Ta đây ":MIM11 nhưng sự thật là không như vậy, các anh chị tốt bụng thân thiện với chúng ta còn không hết, làm sao mà bắt nạt chúng ta làm chi ,các bạn nên biết họ cũng từng là đàn em, là " ma mới " như chúng ta mà thôi, các anh chị sẽ thấu hiểu , và giúp đỡ cho chúng ta khi mà chúng ta cần.
+ Giờ thể dục và quốc phòng là một môn khá đáng sợ :MIM19, các bạn sẽ được học bơi, học bài thể dục nhịp điệu ( ác mộng :MIM36) rồi băng bó vết thương đủ đồ, nhưng không sao vì trải qua nó rất vui , và thú vị , cứ tin mình đi:MIM33 .
+ Ngoài ra, các bạn sẽ được thuyết trình, làm việc nhóm nhiều hơn ở các môn như : tiếng Anh, hay công nghệ . Lên lớp 11, các bạn sẽ còn được học các nghề nữa nha :rongcon42 Đấy là cơ hội để các bạn học hỏi, nâng cao tinh thần làm việc nhóm, mạnh dạn tự tin thuyết trình, nêu ý kiến của bản thân.

Tóm lại, đó là những ý mình muốn chia sẻ với các bạn. Mình mong sẽ giúp ích được cho mọi người,và mình còn muốn nói một điều là : Khi các bạn đã vào cấp 3 rồi, các bạn nên biết và nên nhớ đây là một giai đoạn vô cùng quan trọng , không chỉ đơn thuần là thanh xuân tươi đẹp, mà còn là nơi quyết định 1 phần tương lai bạn sau này, ráng chăm chỉ học hành, đừng để chuyện yêu đương làm bận tâm, mà lơ đãng hết sức. Đồng thời, bạn nên thay đổi bản thân mình để trở nên tốt đẹp hơn, từ ngoại hình như giảm cân để tự tin mặc áo dài :), chủ động kết bạn bốn phương, tích cực tham gia các hoạt động trường lớp hơn, tạo ấn tượng tốt đẹp với thầy cô, .. nói chung là các bạn cứ tự tin lên, mạnh dạn lên, bỏ đi sự ngại ngùng, con người cũ của bản thân, hãy làm mới , nâng cấp chính mình lên một phiên bản mới, 1 phiên bản bạn mong muốn trở thành :D, chúng ta chỉ còn có 3 năm nữa thôi , 3 năm kết thúc thời học sinh của chúng ta, vì vậy các bạn hãy thử làm khác đi , tận hưởng thời thanh xuân một cách tươi đẹp và cảm thấy hạnh phúc nhất để sau này khi nghĩ lại sẽ không cảm thấy hối tiếc, hãy học hành thật chăm để có thể tự do lựa trường top, đi du học.. , kết bạn thật nhiều biết đâu có thể tìm ra hội bạn thân :MIM42nhưng cũng hãy thử cảm giác crush ai đó cũng được:MIM30, miễn sao bạn vì người ấy mà cùng nhau đỗ đại học ;) Dù sao thì các bạn hãy cứ vừa tận hưởng vừa chăm chỉ học là được, mình mong tất cả chúng ta sẽ trải qua thời cấp 3 một cách đẹp đẽ nhất nha:Tonton19

- Nói chung , đây là những gì mình đã trải nghiệm, và những thứ mình biết thì mình đã chia sẻ, nêu ra hết cho tất cả mọi người rồi, mong mọi người sẽ cảm thấy bài viết hữu ích cho các bạn, mình cảm thấy rất vui. (Lưu ý : đây là những chia sẻ mang tính cá nhân, của trường mình đang theo học , trường các bạn là mình không rõ nên trường mình học sao mình chia sẻ vậy nha ^^, mong các bạn không bắt bẻ mình nha ) Với lại nếu mình còn thiếu sót chỗ nào, mong các bạn bỏ qua cho :)
Nếu trường bạn còn có gì hấp dẫn nữa thì hãy cmt nói cho mình biết với nha :MIM4. Cảm ơn đã đọc bài viết của mình rất nhiều :rongcon35. Mình xin lỗi vì đã ra bài viết hơi trễ nhưng không sao, vài nơi còn trên nước còn chưa khai giảng mà đúng không :MIM38

Last edited:

HCMUT K21

Học sinh chăm học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
278
195
119
Bà Rịa - Vũng Tàu
THPT Nguyễn Huệ
khuyên các bạn 2k4 nên chú ý học từ đầu năm vì nếu chểnh mảng thì lên lớp 11 học cực lắm (tôi là một ví dụ, năm ngoái không lo học giờ học sấp mặt :) )

Waharu

Học sinh
Thành viên
2 Tháng chín 2017
193
191
46
Phú Yên
Thpt Nguyễn Huệ
khuyên các bạn 2k4 nên chú ý học từ đầu năm vì nếu chểnh mảng thì lên lớp 11 học cực lắm (tôi là một ví dụ, năm ngoái không lo học giờ học sấp mặt :) )
Bạn giống mình ghê, nhưng giờ mình cũng đang cố gắng học đây. Mong là chúng ta năm nay sẽ học tốt hơn năm vừa rồi ha, cùng đạt được mục tiêu là học sinh giỏi :)

HCMUT K21

Học sinh chăm học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
278
195
119
Bà Rịa - Vũng Tàu
THPT Nguyễn Huệ
Bạn giống mình ghê, nhưng giờ mình cũng đang cố gắng học đây. Mong là chúng ta năm nay sẽ học tốt hơn năm vừa rồi ha, cùng đạt được mục tiêu là học sinh giỏi :)
mình thì cố học tốt mấy môn thi để năm sau đỡ cực chứ mình cũng không quan tâm danh hiệu cho lắm :)))

Waharu

Học sinh
Thành viên
2 Tháng chín 2017
193
191
46
Phú Yên
Thpt Nguyễn Huệ
mình thì cố học tốt mấy môn thi để năm sau đỡ cực chứ mình cũng không quan tâm danh hiệu cho lắm :)))
Mình ủng hộ bạn, mỗi người có mục tiêu khác nhau , xin lỗi vì đã nói bạn cùng mục tiêu với mình dù mình không biết , nhưng mình cũng có y giống bạn, mình nghĩ học tốt đạt hsg thì mình cũng tự tin thi tốt đỗ tốt nghiệp hơn :D

• Like
Reactions: HCMUT K21

HCMUT K21

Học sinh chăm học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
278
195
119
Bà Rịa - Vũng Tàu
THPT Nguyễn Huệ
Mình ủng hộ bạn, mỗi người có mục tiêu khác nhau , xin lỗi vì đã nói bạn cùng mục tiêu với mình dù mình không biết , nhưng mình cũng có y giống bạn, mình nghĩ học tốt đạt hsg thì mình cũng tự tin thi tốt đỗ tốt nghiệp hơn :D
còn 2 năm nữa thôi, cố lên

Top Bottom