Kiểm tra chất lượng đầu năm rồi, giúp mình với!

S

silent_hero

bạn chỉ cần ôn những cái học ở lớp thôi là được ``````````````````````

T

thanhphu2007

thì bạn học trên lớp bao nhiêu thì ôn bấy nhiêu thôi, không cho đề ở ngoài đâu mà bạn sợ

C

conu

Thế này nhé, văn nghị luận, thì kĩ năng là chính, nhưng em vẫn phải học và nhớ được các khái niệm chính: văn nghị luận là gì? văn nghị luận gồm có những dạng nào? Các thao tác trong văn nghị luận như thế nào?
Hãy nhớ, văn nghị luận là sử dụng tập hợp các thao tác nghị luận: lý lẽ, lập luận... được tổ chức 1 cách khoa học nhằm làm sáng tỏ một vấn đề nào đó.
Văn nghị luận có 2 dạng:
- Nghị luận văn học.
- Nghị luận xã hội.
Trong 2 dạng này có các thể loại: Bình luận, phân tích, chứng minh, giải thích.
Quan trọng hơn hết, từ lý thuết em phải đi đến thực hành, tức là nắm vững các kĩ năng, phương pháp nghị luận để làm bài đạt yêu cầu. Nâng cao hơn nữa là phải tăng sức thuyết phục bằng ko chỉ lý mà tình, lúc này thì cái cảm xúc của em sẽ đóng vai trò quan trọng. Chúc em thành công.
Hãy học kỹ những kiếdn thức cơ bản trong sách và của thầy cô. :)

H

hocmai.thaodinh

Theo tui vì là bài KT chất lượng đầu năm nên phần TLV có thể sẽ ra những đề tương tự như ở HK II của lớp 7 vì thế cần chú ý đến những bài văn chứng minh, giải thích nhất là dạng bài kết hợp chúng minh và giải thích - có thể là về một câu ca dao tục ngữ hay một ý kiến nào đó. Phần này ai cũng quen rồi nên không mất thời gian lắm đâu. Tuy nhiên phần văn tự sự cũng phải chú ý vì những bài đầu chương trình lớp 8 yêu cầu ôn tập và viết văn tự sự mà - bạn có thể tham khảo đề ở SGK trong bài Viết bài tập làm văn số 1. Đọc lại vài bài viết cũng là điều nên làm. Hi vọng là chúng ta sẽ có kết quả tốt.

Top Bottom