Văn Kiểm tra 15 phút

Trần Hoàng Nghĩa fla

Học sinh
Thành viên
8 Tháng tám 2017
25
8
21
Đắk Lắk

tdoien

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
28 Tháng hai 2017
1,929
2,804
544
Nam Định
Trường Trung học Phổ thông Trực Ninh B.
Đề: Chép lại bài thơ Tức cảnh Pác Bó và viết đoạn văn cảm nhận về 2 câu thơ cuối của bài.

Mọi người làm giúp em nha, em có ý rồi, mọi người làm thành một đoạn văn hoàn chỉnh cho em ạ. Em cảm ơn.
Hướng dẫn: Cảm nhận về 2 câu thơ cuối bài thơ Tức cảnh Pác pó của Hồ Chí Minh.
Bàn đá chông chênh dịch sử Đảng.
Cuộc đời Cách mạng thật là sang.
=>Câu đầu: vẻ đẹp của người chiến sĩ cách mạng với từ láy chông chênh: dù hoàn cảnh có khó khăn, vất vả, trăn trở đến đâu thì nó vẫn không thể cản trở được Sự nghiệp của Bác, càng thể hiện rõ nét tình yêu thiên nhiên, phong thái lạc quan, ung dung, tự tại của Bác với thú lâm tuyền.
=> Câu thứ hai: Trái ngược với sự gian khổ đó thì Bác lại cảm thấy sang về mặt tinh thần. Sự thỏa mãn của Bác cũng là niềm tự hào vì được phục vụ nhân dân.
Chúc em học tốt!

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Thư Vy

Trần Hoàng Nghĩa fla

Học sinh
Thành viên
8 Tháng tám 2017
25
8
21
Đắk Lắk
Hướng dẫn: Cảm nhận về 2 câu thơ cuối bài thơ Tức cảnh Pác pó của Hồ Chí Minh.
Bàn đá chông chênh dịch sử Đảng.
Cuộc đời Cách mạng thật là sang.
=>Câu đầu: vẻ đẹp của người chiến sĩ cách mạng với từ láy chông chênh: dù hoàn cảnh có khó khăn, vất vả, trăn trở đến đâu thì nó vẫn không thể cản trở được Sự nghiệp của Bác, càng thể hiện rõ nét tình yêu thiên nhiên, phong thái lạc quan, ung dung, tự tại của Bác với thú lâm tuyền.
=> Câu thứ hai: Trái ngược với sự gian khổ đó thì Bác lại cảm thấy sang về mặt tinh thần. Sự thỏa mãn của Bác cũng là niềm tự hào vì được phục vụ nhân dân.
Chúc em học tốt!
Anh/chị gì ơi! Em cũng rất cảm ơn nhưng những ý đó em có rồi ạ, em cần một đoạn văn ạ! Anh/chị giúp em nha, em ko còn nhiều thời gian nữa ạ, em cảm ơn.

tdoien

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
28 Tháng hai 2017
1,929
2,804
544
Nam Định
Trường Trung học Phổ thông Trực Ninh B.
Anh/chị gì ơi! Em cũng rất cảm ơn nhưng những ý đó em có rồi ạ, em cần một đoạn văn ạ! Anh/chị giúp em nha, em ko còn nhiều thời gian nữa ạ, em cảm ơn.
Em dựa vào những ý đó, sử dụng các thao tác, kĩ năng trình bày, viết văn để làm thôi. Những ý trên đã là quá đủ cho một đoạn văn lớp 8 rồi em ạ.

Top Bottom