ki thi ĐH năm 2009

T

tranhue91

H

hocmai.trogiup

tranhue91 said:
ANH ƠI ! quyết định của bộ GD : đến năm 2009 hai kì thi TN-ĐH có gộp làm 1 ko ạ ?.CÓ phải ngay từ đầu năm học lơp 12 chúng em phải đăng kí môn thi ko ạ?...Nếu như vậy thi cách xét điểm vào ĐH như thế nào cơ

Chào em,

Hiện nay Bộ chưa đưa ra quyết định cụ thể nào về đề thi tuyển sinh năm 2009.

Bộ GD&ĐT đang triển khai một đề án lớn theo hướng tách hẳn khâu thi và khâu tuyển. Từ năm 2009 sẽ tổ chức một kỳ thi quốc gia gồm nhiều môn để phục vụ cho tuyển sinh đại học và xét tốt nghiệp THPT. Khi đó, có lẽ không còn các khối thi như hiện nay.

Dự kiến 2009 sẽ tổ chức kỳ thi gồm nhiều môn. Như vậy, nghĩa là sẽ tổ chức một kỳ thi quốc gia chứ không phải nhập hai kỳ thi: tốt nghiệp THPT và tuyển sinh ĐH, CĐ vào thành một. Trên cơ sở đó, chúng ta có lẽ cũng phải nghĩ không còn các khối A, B, C, D như hiện nay. Đây là đề án rất lớn và Bộ GD&ĐT cũng đang triển khai.

Kết quả của kỳ thi đó không chỉ phục vụ cho tuyển sinh đại học mà còn sử dụng kết quả thi đó để xét tốt nghiệp THPT. Dựa trên kết quả thi, các ĐH, CĐ hoàn toàn chủ động chọn người học theo ngành nghề, yêu cầu sử dụng và vị thế của nhà trường.

Đây cũng chỉ là dự kiến của Bộ GD&ĐT, còn cụ thể thế nào phải đợi đến năm 2009.

Chúc em học tốt và thường xuyên theo dõi thông tin trên Hocmai.vn nhé!

Top Bottom