Toán 9 Kí hiệu

andrew3629

Học sinh chăm học
Thành viên
20 Tháng bảy 2019
375
84
51
19
Quảng Nam
THCS Nguyễn Bỉnh Khiêm

Dora_Dora

Học sinh chăm học
Thành viên
15 Tháng tư 2016
461
267
101
21
Thái Nguyên
THPT CTN
Mình có được ghi dấu hoặc mà có 3, 4, 5, ... dấu chĩa ra từng trường hợp thay vì 2 cái không ạ? làm thế có bị trừ điểm không?
dấu hoặc chỉ có dạng "[" chứ không-được chia nhiều dấu chĩa ra (dù có bn TH đi nữa) bạn nhé
khi chấm có thể 1 số thầy cô k để ý phần đấy lắm thì bạn sẽ k bị trừ điểm nhưng về bản chất là sai nhé. Nói chung là nên cẩn thận, k gặp phải ng chấm chặt thì... :p
dấu "[" cũng như dấu "{" , đều là kí hiệu toán học. Bạn có thấy ai ghi dấu "{" mà có nhiều móc nhọn cho nhiều TH đâu đúng k :D:D

mbappe2k5

Học sinh gương mẫu
Thành viên
7 Tháng tám 2019
2,577
2,114
336
Hà Nội
Trường Đời
dấu hoặc chỉ có dạng "[" chứ không-được chia nhiều dấu chĩa ra (dù có bn TH đi nữa) bạn nhé
khi chấm có thể 1 số thầy cô k để ý phần đấy lắm thì bạn sẽ k bị trừ điểm nhưng về bản chất là sai nhé. Nói chung là nên cẩn thận, k gặp phải ng chấm chặt thì... :p
dấu "[" cũng như dấu "{" , đều là kí hiệu toán học. Bạn có thấy ai ghi dấu "{" mà có nhiều móc nhọn cho nhiều TH đâu đúng k :D:D
Tại sao lại thế bạn? Các tài liệu trên mạng và các đáp án đề thi vào 10 chính thức ở một số nơi (hay ngay cả HSG) vẫn có dùng như thế mà. Mình cũng thấy đâu có gì sai, mấy cái đó hay dùng khi giải phương trình tích nhiều nhân tử mà!

Dora_Dora

Học sinh chăm học
Thành viên
15 Tháng tư 2016
461
267
101
21
Thái Nguyên
THPT CTN
Tại sao lại thế bạn? Các tài liệu trên mạng và các đáp án đề thi vào 10 chính thức ở một số nơi (hay ngay cả HSG) vẫn có dùng như thế mà. Mình cũng thấy đâu có gì sai, mấy cái đó hay dùng khi giải phương trình tích nhiều nhân tử mà!
nhiều TH ng viết quen dùng như vậy vì k hiểu rõ và thấy mn vẫn dùng như thế k sao nên chắc đúng (?) chẳng hạn
Đơn giản như khi bạn nghĩ điều này là đúng thì bạn sẽ trả lời 1 ng khác đang phân vân về nó theo ý kiến của bạn, và cứ thế...
Thực ra về vấn đề này thì tình cờ năm ngoái khi lớp mình học, 1 bạn lên chữa bài cũng dùng nhiều dấu chĩa ra và đã bị ăn mắng :D
Thầy cũng đã giải thích với bọn mình như đã nói ở trên
Nếu bạn đọc kĩ thì vừa nãy mình cũng đã nói là CÓ THỂ BẠN LÀM THẾ KHI ĐI THI SẼ K BỊ TRỪ ĐIỂM (vì ít ng để ý đến vấn đề này), nhưng nên hiểu và tránh
Để dễ hiểu mình cũng đã nêu ra vd về dấu "{" rồi đó
Rõ ràng nếu dấu "[" dùng nhiều chĩa cho nhiều TH thì dấu "{" cũng có thể dùng như thế chứ, đúng k :v
Nhưng nếu bạn thử viết như vậy thì sẽ thấy rất lạ lẫm và tin rằng đó là sai (vì chẳng ai viết thế bao giờ) đúng k
Chẳng qua là do bạn đã quen với việc viết dấu "[" có nhiều dấu chĩa ra rồi thôi
Các nhà toán học quy ước dấu "[" nghĩa là hoặc chứ kp là dấu "[" có nhiều dấu chĩa ra :D:D
Mình có thể sẵn sàng chỉ ra cho bạn phép toán khi dùng máy tính ấn ra kq nhưng thực chất lại k tồn tại :v
Nếu chỉ vì những ng xung quanh coi là đúng mà điều đó là đúng thì chắc giờ ta vẫn tưởng Mặt Trời quay quanh Trái Đất rồi :D

mbappe2k5

Học sinh gương mẫu
Thành viên
7 Tháng tám 2019
2,577
2,114
336
Hà Nội
Trường Đời
Rõ ràng nếu dấu "[" dùng nhiều chĩa cho nhiều TH thì dấu "{" cũng có thể dùng như thế chứ, đúng k :v
2 cái nó khác nhau hoàn toàn mà bạn, dấu ngoặc nhọn chỉ tất cả các thứ ở trong ngoặc nhọn đó, còn ngoặc vuông chỉ duy nhất 1 trong số các thứ ấy. Nên ngoặc nhọn đương nhiên nó bao hết toàn bộ những thứ trong nó chứ không chĩa ra, nhưng dấu ngoặc vuông kia thì nếu mình muốn chỉ 1 trong các trường hợp thì dùng là đúng rồi. Chỗ bạn có lẽ học khác đấy, nhưng đáp án chính thức từ Sở, Phòng GD các quận,... đều làm như thế thôi. Có thể thầy bạn hơi cứng nhắc mà không hiểu rõ bản chất đấy. Các sách tham khảo nổi tiếng nhất cũng dùng như thế thôi.

Dora_Dora

Học sinh chăm học
Thành viên
15 Tháng tư 2016
461
267
101
21
Thái Nguyên
THPT CTN
2 cái nó khác nhau hoàn toàn mà bạn, dấu ngoặc nhọn chỉ tất cả các thứ ở trong ngoặc nhọn đó, còn ngoặc vuông chỉ duy nhất 1 trong số các thứ ấy. Nên ngoặc nhọn đương nhiên nó bao hết toàn bộ những thứ trong nó chứ không chĩa ra, nhưng dấu ngoặc vuông kia thì nếu mình muốn chỉ 1 trong các trường hợp thì dùng là đúng rồi. Chỗ bạn có lẽ học khác đấy, nhưng đáp án chính thức từ Sở, Phòng GD các quận,... đều làm như thế thôi. Có thể thầy bạn hơi cứng nhắc mà không hiểu rõ bản chất đấy. Các sách tham khảo nổi tiếng nhất cũng dùng như thế thôi.
Thầy mình đã nói rất rõ ràng về vấn đề này (năm bọn mình lớp 10)
Thầy mình đã có gần 30 năm dạy Toán chuyên, là tổ trưởng chuyên môn trường mình, bản thân từng đạt giải qg Toán, gv dạy giỏi cấp qg, tham gia ôn thi hsg qg của trường, từng đi chấm thi ở các cuộc thi như Duyên hải...nên mình rất tin tưởng vào kiến thức chuyên môn của thầy
Còn như mình đã nói, rất ít ng để ý vấn đề này khi chấm thi nên hầu như sẽ k bị trừ điểm nên mình cũng k biết giải thích ra sao với bạn nữa
Đây là ý kiến cá nhân của mình
Những gì có thể nói mình đã nói hết r còn bản thân bạn thế nào thì mình chịu thôi :)

Top Bottom