Vật lí 12 Khoảng cách lớn nhất 2 điểm sáng

Kfiijnnnnnn

Học sinh chăm học
Thành viên
29 Tháng mười hai 2020
202
133
61
20
Bình Dương
Thpt dien hong

Deathheart

Cựu TMod Vật Lí
Thành viên
18 Tháng năm 2018
1,535
2,868
411
Quảng Trị
THPT Đông Hà
View attachment 193226
Cho em hỏi vì sao khoảng cách giữa 2 điểm sáng lại = căn bậc 2 của x1^2 + x2^2 ạ? Em chưa rõ vì sao lại lấy 2 phương trình dao động ạ
Vì trục Oxy vuông góc nên 2 khoảng cách 2 chuyển động luôn là cạnh huyền của $Ox_1$ và $Ox_2$ nên mới có thế đó

Ghé qua Thiên đường kiến thức để thêm nhiều tài liệu học tập nha :D
Đừng quên ôn bài tại Ôn bài đêm khuya
Cho bọn mình thêm nhiều đóng góp tại khảo sát box Lý

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,921
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
✎﹏ ๖ۣۜTHPT❄๖ۣۜTriệu❄๖ۣۜSơn❄④ღ
View attachment 193226
Cho em hỏi vì sao khoảng cách giữa 2 điểm sáng lại = căn bậc 2 của x1^2 + x2^2 ạ? Em chưa rõ vì sao lại lấy 2 phương trình dao động ạ
Vì 2 dao động có phương vuông góc với nhau em nhé
Ở đây có bình phương rồi nên ta không xét tới dấu x1 và x2 nữa mà thế pt x1 và x2 vào luôn thôi

Nếu còn thắc mắc gì đừng ngần ngại hỏi để được chúng mình giải đáp nhé ;)
Em có thể xem thêm tổng hợp kiến thức các môn
hoặc Tạp chí Vật Lí HMF số 2

Kfiijnnnnnn

Học sinh chăm học
Thành viên
29 Tháng mười hai 2020
202
133
61
20
Bình Dương
Thpt dien hong
x1 x2 là phương trình dao động của 2 điểm x1 x2 mà mình áp dụng pytago vào để tính là sao ạ. Ys em là x1 hay x1 ko phải là khoảng cách từ nguồn đến nút mà là phuowgn trình dao động ấy ạ ?tại sao cộng vào như thế í em thắc mắc chỗ đó

• Like
Reactions: Elishuchi

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,921
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
x1 x2 là phương trình dao động của 2 điểm x1 x2 mà mình áp dụng pytago vào để tính là sao ạ. Ys em là x1 hay x1 ko phải là khoảng cách từ nguồn đến nút mà là phuowgn trình dao động ấy ạ ?tại sao cộng vào như thế í em thắc mắc chỗ đó
em nên hiểu ngược lại:độ lớn x1 và x2 là khoảng cách 2 điểm sáng đến O

• Like
Reactions: Kfiijnnnnnn

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,921
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
Hihi tại sao lại hiểu như thế vậy anh, em hơi thắc mắc :>(:D
$x_1$ dao động theo phương $Ox_1;x_2$ dao động teo phương $Ox_2 $
Em có thể cho anh biết em đang hiểu như thế nào hoặc còn không hiểu ở đâu không?

Kfiijnnnnnn

Học sinh chăm học
Thành viên
29 Tháng mười hai 2020
202
133
61
20
Bình Dương
Thpt dien hong
$x_1$ dao động theo phương $Ox_1;x_2$ dao động teo phương $Ox_2 $
Em có thể cho anh biết em đang hiểu như thế nào hoặc còn không hiểu ở đâu không?
Em hiểu cái x1 đó chính là phuông trình dao động chỉ ở 1 điểm nào đó ấy ạ, nhưng theo anh nói thì nó lại là khoảng cách từ o đến điểm x1? mong anh giúp em ạ, em k biết em có hiểu sai chỗ phương trình sóng ko ạ
Em hiểu chỗ phương trình sóng là pt dao động tại 1 điểm mà nó chỉ dao động tại điểm đó ấy ạ (tức là x1 là độ li độ xo với trị trí tại điểm đang dao động ạ)

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,921
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
Em hiểu cái x1 đó chính là phuông trình dao động chỉ ở 1 điểm nào đó ấy ạ, nhưng theo anh nói thì nó lại là khoảng cách từ o đến điểm x1? mong anh giúp em ạ, em k biết em có hiểu sai chỗ phương trình sóng ko ạ
à ra là vậy
Em hiểu sai bản chất rồi:O là vị trí cân bằng thì 2 điểm đó nó dao động quanh O thì $|x_1|$ và $|x_2|$ thì nó sẽ là khoảng cách 2 điểm đó đến O em nhé
Em chỉ cần nhớ vậy là ok rồi

• Like
Reactions: Kfiijnnnnnn

Kfiijnnnnnn

Học sinh chăm học
Thành viên
29 Tháng mười hai 2020
202
133
61
20
Bình Dương
Thpt dien hong
à ra là vậy
Em hiểu sai bản chất rồi:O là vị trí cân bằng thì 2 điểm đó nó dao động quanh O thì $|x_1|$ và $|x_2|$ thì nó sẽ là khoảng cách 2 điểm đó đến O em nhé
Em chỉ cần nhớ vậy là ok rồi
Ah. Trời k hiểu sao em lại tự ngộ nhận bài này thuộc phần sóng cơ nữa : :)D Em cảm ơn anh ạ

• Like
Reactions: Elishuchi
Top Bottom