Tâm sự Khi bị cả lớp tẩy chay

Phạm Thị Hải

Học sinh
Thành viên
7 Tháng chín 2018
128
41
26
20
Nghệ An
Thcs yên thành
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào các bạn và anh chị!
Chuyện là mình đang bị cả lớp tẩy chay hay là bị ghét ấy. Mình mới vào cấp 3 và hôm tựu trường có xin làm lớp trưởng. Khổ lắm, xin mãi cô mới cho vì cô chủ nhiệm thích con trai làm hơn. Nhưng mà sau đó mấy đứa con gái lẫn con trai trong lớp lại nói xấu mình trên nhóm lớp, rồi nói sẽ bầu lại. Dù mình chả làm gì thì cũng bị mấy đứa ấy ùa nhau nói xấu, bịa chuyện về mình. Vậy bây giờ mình phải làm sao đây ạ! Và mình vẫn muốn làm lớp trưởng

Thiên Thuận

Cựu Mod Anh |GOLDEN Challenge’s first runner-up
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
24 Tháng ba 2017
3,800
13,157
1,029
Vĩnh Long
Đại học Đồng Tháp - Ngành Sư phạm Tiếng Anh
Chào các bạn và anh chị!
Chuyện là mình đang bị cả lớp tẩy chay hay là bị ghét ấy. Mình mới vào cấp 3 và hôm tựu trường có xin làm lớp trưởng. Khổ lắm, xin mãi cô mới cho vì cô chủ nhiệm thích con trai làm hơn. Nhưng mà sau đó mấy đứa con gái lẫn con trai trong lớp lại nói xấu mình trên nhóm lớp, rồi nói sẽ bầu lại. Dù mình chả làm gì thì cũng bị mấy đứa ấy ùa nhau nói xấu, bịa chuyện về mình. Vậy bây giờ mình phải làm sao đây ạ! Và mình vẫn muốn làm lớp trưởng
Hầy, căng à nha :< Em mới vào cấp 3, lớp của em đang học hiện tại có bạn cũ hay em có quen biết ai hay không...? Và bị tẩy chay, bi nói xấu là nói những gì, bịa chuyện là bịa chuyện gì... anh muốn biết... Còn làm sao bây giờ à, không làm thì mình không nhận thôi.

• Like
Reactions: Shirayuki_Zen

Nhật Hạ !

Học sinh chăm học
Thành viên
14 Tháng tư 2019
409
292
76
19
Quảng Nam
THCS Lê Quang Sung
Chào các bạn và anh chị!
Kệ đi thôi! Thực sự chuyện này mình gặp nhiều rồi. Một người thích làm ban cán sự thì xin giáo viên chủ nhiệm, xong lại bị mấy đứa bạn bảo con này muốn chơi nổi, con này ỷ mình là ai rồi nói này nói nọ. Kệ họ đi, trong đó chắc cũng có vài người ủng hộ bạn chứ nhỉ? Theo lời bạn thì mình thấy bạn chẳng sai gì cả, và bây giờ cũng chẳng cần phải làm sao, bạn càng làm thì mấy đứa đó càng ghét thôi. Bạn cứ làm việc của bạn - lớp trưởng, nếu bạn làm tốt, thời gian sẽ trả lời

Linh Hy

Học sinh chăm học
Thành viên
16 Tháng chín 2018
390
608
96
18
Quảng Trị
Trường THCS-THPT Cồn Tiên
Chào các bạn và anh chị!
Mình nghĩ bạn nên chứng tỏ thực lực về việc quản lí lớp của bản thân, cho chúng nó im bặt luôn :>

Phạm Dương

Cựu Cố vấn tiếng Anh
Thành viên
24 Tháng mười 2018
1,599
2,859
371
Hà Nội
Đại học Thương Mại
Theo chị thấy thì việc làm cán sự lớp thì chả có gì sai. Nhưng chị thắc mắc mà sao đến mức cả lớp đều không thích thì cái này lạ nè. Thường trong lớp sẽ có một vài đứa thuộc dạng 3 phải, đứa nào làm cái gì cũng được, ok hết, hay những đứa kiểu mặc kệ đời, người khác làm cái gì, không ảnh hưởng đến bản thân thì tui sẽ không quan tâm. Vậy nên em cũng nên xem xét lại bản thân mình trước, xem xét các mối quan hệ xung quanh mình để đưa ra lí do đã.

Hiền Lang

Học sinh tiến bộ
Thành viên
23 Tháng mười hai 2018
583
1,114
171
Hà Nội
GTVT
Đọc chia sẻ của em mà thấy thật mắc cười. :D

Lớp trưởng nên do cả lớp bầu, em đơn phương xin cô giáo khiến lớp có cảm giác bị áp đặt, bị thiếu tôn trọng (anh đoán thế).

Muốn đứng đầu dẫn dắt 1 tập thể, em phải là người giỏi nhất, tạo được cái uy với tập thể chứ không chỉ có mỗi sự nhiệt tình. Cái uy đó từ đâu? Là từ sự ngưỡng mộ của cả lớp bởi em là đứa học giỏi nhất hoặc là đứa ....đầu gấu nhất.
Em mới vào người ta còn chưa biết em là ai, chưa thể hiện được gì đã đòi làm sếp thì thất bại là đúng.
Anh hình dung thời gian tới bất kỳ quyết định gì em đưa ra dù hay ho đến mấy cũng sẽ bị phản bác, chống đối, dẫn tới không thực thi được. Khi đã không có được sự ủng hộ của mọi người thì em không thể hiện được khả năng lãnh đạo hay gì gì... đâu.

Nhiều phụ huynh cứ khuyến khích con mình giành làm lớp trưởng để "lanh lợi" hơn. Anh rất không đồng tình.

Giờ nếu muốn tiếp tục làm lớp trưởng em nên nhận sai với lớp vì đã không tôn trọng ý kiến tập thể, xin 1 cơ hội thể hiện khả năng của bản thân. Trong quá trình học cũng phải nỗ lực học thật giỏi, sống thật tốt để có được sự ngưỡng mộ của các bạn, khi mọi người đã ngưỡng mộ em rồi thì em nói gì họ cũng nghe.

P/s: Ngày xưa thằng lớp trưởng lớp anh học cũng thường, nhưng nó được những đứa học giỏi nhất lớp ủng hộ.

Last edited:

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,055
1,174
20
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
Chào các bạn và anh chị!
Mình đồng tình với quan điểm của bạn phía trên.
Việc chọn ai là lớp trưởng không phải quyết định của 1 người, càng không phải ai muốn làm cũng có thể làm. Các thành viên trong lớp hoàn toàn có quyền lên tiếng nếu họ không thích bạn làm lớp trưởng vì đó là quyền lợi của họ. Thực sự thì việc bạn xin làm lớp trưởng không phải là việc hay đâu, ít nhất là mình thấy thế, còn vì sao thì mình hoàn toàn không biết, đó là cảm quan của mình (và nhiều người khác). Bị tẩy chay rồi thì rất khó để hòa nhập lại với lớp, mình đã bị nên mình hoàn toàn hiểu được điều này, không phải cứ bạn cố gắng hòa đồng lại, cố gắng hoàn thành tốt công việc của 1 lớp trưởng là bạn có thể lấy lại được sự quan tâm của các bạn khác. Thực tế cuộc sống nó là vậy, mình thấy nhiều người bảo là kệ những người đó đi, hay là tự bản thân chứng minh năng lực, nhưng mình cảm thấy cách nói như vậy vô cùng mông lung và có phần không được đúng cho lắm. Vì nếu bạn mặc kệ lời nói của bạn bè thì 3 năm cấp 3 của bạn chắc chắn vô cùng cô đơn, còn nỗ lực cố gắng thì OK, được, nhưng cố gắng như nào thì mới là vấn đề. Còn việc bị nói xấu á, khi ngta đã có ác cảm với mình thì chắc chắn sẽ nhìn mình bằng một ánh mắt khác, ngta không nhìn vào điểm tốt, mà chỉ chăm chăm vào điểm xấu của bạn. Và thực sự, mình thấy nhiều người hơi lạm dụng cái câu kiểu sống cho mình chứ đừng hài lòng người khác, điều này chỉ đúng khi bạn hoàn toàn đúng (bạn chưa đúng ở chỗ bạn xin cô làm lớp trưởng trong khi cả cô và lớp có vẻ chưa hài lòng về quyết định đó). Nên hãy suy nghĩ đến cảm xúc của người khác, xa hơn là cảm xúc của mình để có cách ứng xử hợp lý.

Nguyễn Trần Thành Đạt 11A9

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
5 Tháng một 2019
2,608
6,257
606
21
Lâm Đồng
Trường THPT Bảo Lộc
Chào các bạn và anh chị!
1 câu thôi: "Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến"

tudu._.1995

Học sinh chăm học
Thành viên
16 Tháng tám 2018
611
386
101
Hà Tĩnh
THCS Bắc Hồng
Chào các bạn và anh chị!
Vậy phải coi lại bản thân mình, mình làm gì mà để ng ta ghét, k muốn mình làm lp trưởng

Kayaba Akihiko

Cựu Mod Hóa
Thành viên
17 Tháng năm 2019
2,045
1,881
311
19
Bắc Giang
THCS Tân Dĩnh
Chào các bạn và anh chị!
Dùng quyền lực của bạn để đè bẹp chúng đi , mình là lớp trg mà

Dương Phạm 106

Cựu Kiểm soát viên | Cựu CTV CLB Địa lí
HV CLB Địa lí
Thành viên
8 Tháng năm 2019
1,991
4,238
471
Hà Nội
Trường THCS ...
Chào các bạn và anh chị!
Sao bạn thích làm lớp trưởng vậy
Làm lớp trưởng khổ lắm nhưng nếu bạn thích thì hãy chứng tỏ cho cô và các bạn là bạn có thể đảm nhận chức vụ này đi còn không bạn cứ làm dân thường cho sướng vì bác hồ có câu cán bộ là đầy tớ của dân đấy bạn

Top Bottom