Khai "test" đầu xuân nhận tiền lì xì

Status
Không mở trả lời sau này.
T

tranquang

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chỉ cần bước vào lớp là đã có tiền bỏ “két”! Ngạc nhiên chưa?

Khai bút tân xuân – Một nét đẹp Việt

Tiết xuân trong trẻo, lòng người tôn kính, khai bút tân xuân là một truyền thống văn hoá giàu ý nghĩa. Đây lần cầm bút đầu tiên trong năm mới, những gì được tái hiện trên giấy lúc này có ý nghĩa như một lời ước nguyện. Ước nguyện ấy có thể cho mình, cho người thân và cũng có thể cao hơn là mong ước cho dân tộc, những người nhàn tản ghi lại những cảm hứng về mùa xuân. Được viết ra điều mình tâm nguyện, được giao cảm với con người, với đất trời đã trở thành một nhu cầu bản thể của mỗi chúng ta.

Thường thường người ta phải chọn ngày và giờ tốt để khai bút. Nhiều khi sự khai bút cũng chỉ có tính cách tượng trưng mà thôi; chẳng hạn như viết lên giấy hồng điều vài chữ: ngày, tháng, năm... "khai bút đại cát" hay "Tân xuân đại cát" (nghĩa là đầu năm mới khai bút để gặp được những điều tốt lành lớn). Một bài thơ hay hoặc chỉ cần một chữ Nhân, Tâm, Phúc, Lộc... Thật đơn giản nhưng người ta coi đó là dấu hiệu cho một năm mới may mắn và mọi việc đều được như ý.

Học trò Việt ngày nay vẫn thường bảo nhau thức dậy sớm vào sáng mùng 1 Tết, làm một bài toán (chỉ cần đơn giản), viết một đoạn văn hoặc chép lại bài thơ yêu thích để… lấy may. Nét bút đầu năm bao giờ cũng được trân trọng vì nó đem đến cho người viết sự say mê và hứng thú trong học tập.

Khai "test" đầu xuân – duy nhất tại Hocmai.vn

Từ tết Nguyên đán 2008, học trò Việt đã được làm quen với hình thức “chấp bút đầu xuân” đặc biệt tại Hocmai.vn. “Đến hẹn lại lên”, bắt đầu từ giao thừa 0h ngày 1 tết 2009, Ngôi trường chung của học trò Việt sẽ mở rộng cánh cửa để các học trò vào khai "test" nhận lì xì năm mới. Khai "test "đầu xuân của Teen mình Tết này sẽ kéo dài trong 8 ngày. Teens chắc chắn sẽ được lì xì ngay 30.000đ vào tài khoản cho lần đăng nhập đầu tiên! Và để “lấy may” cho năm mới, Teens Việt hãy thử làm 1 bài kiểm tra 15’ nhé! 20.000đ sẽ là phần thưởng tiếp theo cho những bạn nào có điểm kiểm tra từ 8 trở lên!

Khai "test" đầu xuân thật đơn giản nhưng lại có ý nghĩa đặc biệt cho một năm học thành công, nhiều may mắn! Vui 2009 nhưng hãy dành chút thời gian cho việc quan trọng nhất – việc học, Teens nhé! xuân

Teens đã sẵn sàng để “chấp bút” để lấy 9, 10 và lì xì năm mới chưa? Hãy nhớ ghi lại lịch để đừng bỏ lỡ cơ hội năm mới nhé!

Nhìn ra thế giới

Người Việt có khai bút đầu xuân, Teens Việt có Khai "test" đầu xuân, vậy ở những nước khác, đầu năm mới có gì đặc biệt nhỉ? Mỗi nước có một phong tục riêng đón năm mới. Teens thử khám phá nhé!

Ở Nhật có Kakizome: Năm cũ qua, năm mới đến, người Nhật Bản có những phong tục kỷ niệm mọi thứ “đầu tiên” của mình trong năm mới. Chúng ta đã được tìm hiểu các phong tục “Ngắm bình minh đầu tiên”, “Đến đền thờ đầu tiên”

Kakizome là tục lệ viết những chữ thư pháp thật đẹp vào ngày 2/1 hàng năm. Vào thời Edo, Kakizome chỉ để dành cho các thành viên hoàng tộc luyện tập. Sau này nó mới lan rộng ra giới bình dân ở địa phương và cuối cùng trở thành một phong tục truyền thống vào đầu năm mới trên khắp đất nước Nhật Bản.

Theo truyền thống, Kakizome phải sử dụng mực được mài với nước được múc lần đầu tiên từ giếng lên vào ngày đầu năm mới. Khi ngồi viết phải chọn hướng tốt. Mọi người sẽ viết các bài thơ bằng tiếng Trung chứa đựng những từ ngữ và thành ngữ thể hiện triển vọng, ví dụ như sống thọ, mùa xuân, tuổi trẻ vĩnh cửu… Những bài thơ này sau đó thường được đốt đi.

Trung Quốc và sắc đỏ may mắn: Vào ngày Tết âm lịch, ở cửa trước của mỗi nhà đều được tô điểm một lớp sơn đỏ, biểu tượng của sự may mắn và hạnh phúc.

Vị khách đầu tiên của người Anh: Những người Anh phó thác vận may của mình trong năm tới cho người khách đầu tiên đến thăm họ. Họ đều tin rằng người khách đầu tiên của mỗi năm nên là một người đàn ông đến và mang theo các món quà.

Người Haiti mặc áo mới: Ngày đầu năm mới là ngày biểu hiện cho cả một năm tới. Người dân Haiti mặc quần áo mới, tặng quà cho nhau và hi vọng rằng điều này sẽ báo trước một năm mới tốt lành.

Quả hạnh của người Na-uy: Người Na-uy trong ngày năm mới làm bánh pudding và giấu một quả hạnh ở bên trong. Sự giàu có trong năm mới sẽ đến với ai trong phần ăn của mình có quả hạnh may mắn đó.

Last edited by a moderator:
X

xilaxilo

đen oy

mấy ngày nay em ko đăng nhập bên hocmai.vn dc

mà 8 ngày kể từ ngày 1/1 thì chắc ko kịp lên mạng oy

:(:)(:)((

xui tận mạng

Z

zero_flyer

hehe, năm ngoái em làm trắc nghiệm được 80k đến bây giờ còn 30k, chưa nạp đồng tiền nào mà xài hoài hok hết, sướng

H

haiquynh.710

He He ! vụ này nghe hoành tráng quá anh Phát nhỉ :):):):):):):)
Năm ngoái em còn chưa biết đến 4r nhà mình :(:(!năm nay cố lấy ít xiền lì xì cho may mới được:):):)! (năm nay chắc gì còn tiền mừng tuổi:(:(:( )

M

mrs.english

Hehe,năm ngoái em mới đăng kí đã có 30.000 đ.Khai test đến mấy lần mới có thêm 20.000 đ.Tiêu xài cho đã còn hơn 28.000 đ.Ngày 1/1/2009,đăng nhập được thêm 50.000 đ nữa.Túm lại là từ đó đến nay chưa nộp tiền lần nào cả^^. Năm nay,nhất quyết lấy thêm ;))

K

khanhvy1215

anh Phát ơi! cái này bổ ích quá! chắc em phải online để lấy hên mới đc! ;))
năm ngoái chẳng biết 4r của mình nên năm nay phải giành cho đc :D

B

boybuidoi147

năm này là năm đấu tham gia phải kiếm đủ 50k mới được :khi (56):
không kiếm được chắc xui như cái chữ kí quá :khi (38):
:khi (95):​

K

kally_05

năM mới Năm me phãi cỐ gắng nhậN lì xì chO maY mắN chék........
he he dc càng nhìu $$$$$$ tiêU cànG shướg...kakakak
;;);;)

T

tranquang

:))
Tất cả cùng cố gắng nhé!
Anh nghĩ đây là dịp không những để chúng ta lấy may đầu xuân mà còn là dịp để mỗi chúng ta tự khẳng định mình ;)

8

816554

lạ lém anh! năm ngoái em làm mấy bài, tính ra fải đc 100k mà nạp cho em có 20k à, lạ wé, mà dù gì em vẫn chưa xài hết :))

D

dung_92bn

Hehe nghe vụ này hay thế. Năm nay e mới vô diễn đàn nhà mjnh quyết phải giảnh đc tí lì xì nhỉ ;)).
Cả nhà cố lên nha!

S

seagirl_41119

Xin hỏi có ai onl vào giao thừa hok nào??????????????ghé wa nhà seagirl rùi cùng đi lấy tiền lì xìa nha

B

bjbj_1210

bjbj cũng muốn lấy nưax
Xin hỏi mọi ng muốn có lì xì thì có cần đk j hok ạ??????????VD như là thời jan tham gia là bao lâu ấy ạ!!!!!!!!!!!!!!

C

catinh_cute

ủa , cái bạn ne kì cục , vô đây hem đọc những dòng của anh quang sao??? hoaì của ,đọc đi , làm bài kt thì đc li xì mà , hí . em kì nè quyết tâm giao thừa online kím lì xì lấy may vậy^^! ôn tốt để kím nhìu tiền nèo
$-$
mà tiện cho hỏi luôn làm bài kt kiểu gì vậy , mỗi lớp làm 1 bài ak?? hay lớp 6 làm chung lớp 12<hí mem mới cũng hem bít nhìu>

P

phalaibuon

anh P em có đc tham gia hok

hỳ

kệ nhỉ

làm lại bài của cấp 3

chắc j` đã làm đc

he he

T

thuytop1

Ầu zê!

Cái này phải cố gắng thôi!

Biết đâu, mình lại được thêm 50k để học trong ít lâu.

Thank Học mãi!

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom