Tâm sự Kết giao với một người có cái tôi quá cao

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bạn có bao giờ kết giao với 1 người có cái tôi quá cao chưa?

Mặc dù quen biết chỉ vài ngày nhưng họ tự cho quyền quyết định sắp xếp lại cuộc sống của bạn, khiến bạn phải làm như thế này hoặc như thế kia mới đúng. Ví dụ như bắt mình không nên mặc bộ đồ đó vì có màu sắc họ ghét, khuyên mình phải học tốt môn Anh thay vì những môn khác,.... Trong mọi cuộc nói chuyện sẽ xem thường suy nghĩ, lời nói của người khác, luôn tự hào về bản thân. Mặc dù mình không thích cách nói chuyện nhưng ở họ có một tài năng nhất định mà mình nghĩ nên phải học hỏi. Do đó mình đang tìm cách giao tiếp nhưng không bị ảnh hưởng tiêu cực từ họ. Mọi người đã từng gặp trường hợp này chưa?

Hazu No No Money

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng mười 2018
542
802
146
17
Hà Nội
THCS yên thường

Mặc dù quen biết chỉ vài ngày nhưng họ tự cho quyền quyết định sắp xếp lại cuộc sống của bạn, khiến bạn phải làm như thế này hoặc như thế kia mới đúng. Ví dụ như bắt mình không nên mặc bộ đồ đó vì có màu sắc họ ghét, khuyên mình phải học tốt môn Anh thay vì những môn khác,.... Trong mọi cuộc nói chuyện sẽ xem thường suy nghĩ, lời nói của người khác, luôn tự hào về bản thân. Mặc dù mình không thích cách nói chuyện nhưng ở họ có một tài năng nhất định mà mình nghĩ nên phải học hỏi. Do đó mình đang tìm cách giao tiếp nhưng không bị ảnh hưởng tiêu cực từ họ. Mọi người đã từng gặp trường hợp này chưa?
Phạm Ngọc Thảo VânRED FLAG TO ĐÙNG
Mình nghĩ không nên quá thân hoặc ép mình phải thân với những người mà mình không cảm thấy thoải mái khi ở cùng.
Nếu bạn thấy họ quá đáng khi quyết định những chuyện cá nhân của mình,với trường hợp là một mối quan hệ ngắn hạn,rộng (ví dụ một người cùng bạn làm 1 project kéo dài tầm trên dưới 1 tháng ) thì không nên quá gần gũi với họ.Còn trường hợp mqh dài lâu như người yêu,gia đình đồng nghiệp thì nên góp ý thẳng thừng luôn.

Giờ mới gặp đã chẳng tôn trọng quan điểm của nhau thì sau này sẽ thế nào ? Đừng để họ được nước lấn tới.

Thừa còn hơn thiếu,cứ góp ý với họ,có khi còn khiến họ suy nghĩ lại mà sửa đổi bản thân.

Mình nghĩ nên nói nhẹ nhàng,bắt đầu từ những điều tốt về họ (bạn tôn trọng,khâm phục họ ở việc nào ? Vì sao ?) rồi mới nói những nhược điểm.

Áp dụng: "Bạn tôn trọng mình thì mình tôn trọng bạn."

Hazu No No Money

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng mười 2018
542
802
146
17
Hà Nội
THCS yên thường
RED FLAG TO ĐÙNG
Mình nghĩ không nên quá thân hoặc ép mình phải thân với những người mà mình không cảm thấy thoải mái khi ở cùng.
Nếu bạn thấy họ quá đáng khi quyết định những chuyện cá nhân của mình,với trường hợp là một mối quan hệ ngắn hạn,rộng (ví dụ một người cùng bạn làm 1 project kéo dài tầm trên dưới 1 tháng ) thì không nên quá gần gũi với họ.Còn trường hợp mqh dài lâu như người yêu,gia đình đồng nghiệp thì nên góp ý thẳng thừng luôn.

Giờ mới gặp đã chẳng tôn trọng quan điểm của nhau thì sau này sẽ thế nào ? Đừng để họ được nước lấn tới.

Thừa còn hơn thiếu,cứ góp ý với họ,có khi còn khiến họ suy nghĩ lại mà sửa đổi bản thân.

Mình nghĩ nên nói nhẹ nhàng,bắt đầu từ những điều tốt về họ (bạn tôn trọng,khâm phục họ ở việc nào ? Vì sao ?) rồi mới nói những nhược điểm.

Áp dụng: "Bạn tôn trọng mình thì mình tôn trọng bạn."
Hazu No No MoneyNếu đã ngồi xuống nói chuyện rồi mà không xuôi thì nên cân nhắc chuyện nên ở gần họ hay không.Bạn không muốn gần họ nhưng có điều bạn muốn học từ họ thì nên thử làm quen những người bạn của họ. Thường thường những người có điểm chung với nhau sẽ thân nhau

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Với kiểu người này thì nên cầu thị. Hỏi han họ, đôi khi có thể nịnh họ chút, phải biết chọc vào chỗ ngứa để họ bộc bạch ra. Nếu muốn chơi với họ để học hỏi thì mình tránh cái họ ghét quá mức là được. Cái nào họ bắt hoặc khuyên mà mình k thích như là phải học cái j thì kệ họ nói, nghe hay k là quyền mình mà. Họ nói thì mình lắng nghe rồi cười gật đầu kiểu tán thành hoặc cừoi trừ cũng đc. Nhưng mà để chơi lâu dài thì hơi mệt mỏi vì phải phục tùng họ, người này hơi có thiên hướng gia trưởng, kiểu thích lãnh đạo ngừoi khác. Nhưng cũng có cái để mình học hỏi chứ cũng k phải ngừoi ác cần tránh.

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539

Phạm Ngọc Thảo VânĐại loại là em đang thực tập hay gì đó mà gặp sup giỏi + tự cao, mà muốn làm việc và học hỏi thì phải giao tiếp.

Nếu là môi trường làm việc mà sup như vậy thì em học được tới đâu thì học, rồi nghỉ :), làm việc phải làm trong môi trường phù hợp + sup giỏi, tốt mới phát triển được, không thì 1 là e cứ mãi vậy ko có cơ hội phát triển, thăng tiến, 2 nặng hơn là bị đì, đổ trách nhiệm, v.v..., rồi cuối cùng cũng phải nghỉ.

Bản chất con người thì khó thay đổi, đừng cố thay đổi ai cả, thứ phải thay đổi là bản thân, nhưng đừng làm mất chất của mình, mất chất của mình là mất hết, ko còn gì gọi là đặc biệt nữa.

Học hành là 1 chuyện, ra đi làm còn phải coi duyên số, vào mấy cty ko ra gì thì cứ lẹt đẹt, đứa hên thì vô cty tốt đi lên ầm ầm, đứa xui thì cứ mãi vậy :) => bế tắc ko tìm được lối thì hãy tự mở lối cho mình bằng cách tiếp xúc với những hệ tư tưởng khác => em có thể đọc cuốn "Chó sủa nhầm cây", hay Nho giáo của Khổng tử => nếu em giỏi nhưng ko may mắn, thì đừng quan tâm nữa, tập trung vô bản thân, ko có thành công thì ít nhất phải tốt, đã ko thành công mà xấu xa thì vứt :), mà xã hội này đa phần chỉ nhìn tiền bạc danh lợi thành công của em để đánh giá em, nên quan trọng nhất là tâm tính phải vững vàng, vẫn có rất ít người coi trọng đạo đức hơn danh lợi bên ngoài, mà là rất ít thôi :)

Tuyết Sơn

Học sinh
Thành viên
5 Tháng một 2022
122
1
196
36
Hà Giang
Kiểu người mà bạn nói: nhẹ thì là bệnh ái kỷ, nặng thì là kẻ có tâm lý bạo hành. Họ yêu bản thân, thích kiểm soát người khác, sẵng sàn làm tổn thương những người xung quanh.

Người giỏi, người có kinh nghiệm không thiếu, chẳng qua họ khiêm tốn nên bạn không nhận ra thôi. Còn kiểu người như bạn nói, nên giữ khoảng cách, nếu không bạn sẽ bị lôi vào 1 mối quan hệ mệt mỏi.

P/s: Còn nếu bạn tự tin "độ" được thì hãy cứ gần gũi và "hóa độ" cho họ, nhưng thường khó lắm, phải trải qua 1 vài cú sock tâm lý may ra mới được.

Last edited:
  • Like
Reactions: Hy _ Nhiên
Top Bottom