Văn 6 Kể về gia đình em

Minh Chiến ^_^

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng hai 2019
229
325
66
16
Hải Dương
Trường Tiểu học Thanh Xuân
  • Like
Reactions: Thảo Nguyễn ^ ^

Thảo Nguyễn ^ ^

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng sáu 2019
466
811
96
Hải Phòng
Trường THCS Nam Sơn
Kể về gia đình em:
Cho dù một ngày có bao nhiêu mệt mỏi, khó khăn ở thế giới bên ngoài, chỉ khi bước về thềm nhà, đằm mình trong không khí gia đình yêu thương, em lại thấy mọi mệt mỏi như tan biến hết vào mây khói, chẳng mảy may còn lại gì. Thật đúng như người ta nói, nhà là nơi để về, gia đình là nơi để yêu thương.

Gia đình em là một gia đình vô cùng hạnh phúc với bốn người bao gồm bố, mẹ, em và em trai em. Bố và mẹ năm nay đã gần bốn mươi tuổi nhưng ai cũng nói trông bố mẹ em trẻ hơn tuổi nhiều. Em năm nay lên lớp Sáu, còn em trai đáng yêu của em kém em năm tuổi, năm nay mới bắt đầu vào lớp Môt. Bố mẹ em đều là công nhân, ngày ngày tần tảo sớm hôm lo cho hai chị em em ăn học, nhưng bố mẹ lại rất chiều chúng em luôn muốn cho chúng em có những điều kiện tốt nhất để học hành và lớn lên. Bố thì bận nhưng ngày ngày vẫn đưa đón chúng em đi học, mẹ đi làm vất vả cả ngày nhưng bữa cơm gia đình vẫn đầm ấm, ngon lành làm cho chúng em lúc nào cũng được sống trong một không khí gia đình ấm áp và hạnh phúc. Ngày bố mẹ đi làm vất vả, tối đến chị em em thường hay đọc bài, đọc báo, khi rảnh thì đấm lưng cho bố mẹ để bố mẹ vơi đi nỗi nhọc ban ngày. Mỗi tối như vậy, nhà em lại tràn ngập tiếng cười nói vui vẻ, sảng khoái, em lại càng yêu gia đình mình hơn. Thỉnh thoảng vào những ngày cuối tuần, chúng em được nghỉ, bố mẹ lại gác lại công việc cho chúng em ra công viên hoặc đi chơi xa ngoài thành phố, muốn cho chúng em có không gian thoải mái sau những giờ học hành mệt mỏi. Rồi mỗi khi chúng em đạt điểm tốt, mẹ lại nấu những món ngon cho cả nhà coi như một bữa chiêu đãi nhỏ cho thành tích của chúng em. Ai trong xóm cũng bảo gia đình em là gia đình hạnh phúc, chưa bao giờ xảy ra cãi cọ hay to tiếng, em rất hạnh phúc và tự hào về điều ấy. Mỗi khi kể cho bạn bè nghe về gia đình mình em lại cảm thấy vô cùng hãnh diện. Mỗi lần lớp có dịp đi thăm quan, tuy em rất vui nhưng lại nhớ gia đình vô cũng, chỉ mong nhanh chóng kết thúc chuyến đi để về bên gia đình đầm ấm. Mẹ hay nói em là con bé nhõng nhẹo nhưng em lại thích nhõng nhẹo bên gia đình yêu thương của mình.

Gia đình mãi là nơi bình yên nhất cho mỗi trái tim, dù sau này đi xa đến đâu, em cũng chỉ mong được về lại trong bữa cơm gia đình thân yêu với bố, với mẹ, với em trái của mình để hơi ấm tình thương xóa đi tất cả bụi trần vương vấn làm mòn đi trái tim
Nguồn :Internet

ihattl

Học sinh gương mẫu
Thành viên
21 Tháng chín 2019
1,962
3,052
371
Bình Định
Trường Trung học cơ sở Nhơn Hòa
a) Ngô Anh Thư là tên mà ba mẹ đặt cho lúc em mới ra đời. Nhưng mọi người trong nhà vẫn quen gọi em là Bắp. Em xem đó là một biệt danh mà những ngưòi bạn thân thiện hay gọi cho em. En rất khoẻ nhưng cũng nghịch ngợm nhiều nên mẹ bảo em không thể lớn được. Mỗi buổi chiều đi học về em thường cùng bạn Sơn, bạn Phúc xách chai đi đổ dế. Hôm nào chán chúng em lại rủ nhau đi đánh đáo, đánh khăng. Trong nhà em toàn bi, quay, khăng, không thể kiếm đâu ra một con búp bê hay một bộ đồ hàng cả. Ba thường vừa cười vừa trêu em “đáng lẽ Bé Còi nhà ta phải là con trai mới đúng”. Nghịch ngợm là vậy nhưng em cũng chăm học lắm nhé! Ở lớp Bắp toàn đứng đầu thôi. Năm ngoái em còn được nhà trường cử đi thi học sinh giỏi môn Toán nữa đấy. Mơ ước lớn nhất của em là được trở thành phi công, lái những chiếc máy bay thật lớn, thật to bay lên bầu trời cao và trong xanh trên kia. Em tin chắc rằng mình sẽ thực hiện được ước mơ đó.
b) Tôi có một gia đình lớn với ông bà, bố mẹ, dì và tôi. Ông tôi đã từng làm việc trong quân đội, và bây giờ ông cũng có rất nhiều người bạn cũ thường xuyên đến thăm ông. Bà tôi có một cửa hàng tạp hóa ở chợ gần nhà của chúng tôi, và bây giờ gia đình tôi đang chăm sóc nó. Cha tôi có trách nhiệm điều hành cửa hàng, vì vậy ông có rất nhiều việc phải làm mỗi ngày. Mẹ tôi là giáo viên, và bà dạy ở trường cấp hai của tôi. Thật ra, tôi có rất nhiều áp lực khi học cùng bà ấy, nhưng đó cũng là lý do để tôi tiếp tục làm tốt hơn. Dì tôi làm kế toán cho một xưởng sản xuất giày, và dì ấy khá bận rộn với công việc của mình. Tất cả chúng tôi rời khỏi nhà vào sáng sớm, và chỉ có ông bà tôi ở nhà cùng nhau. Thời gian duy nhất chúng tôi có thể tụ tập cùng nhau là lúc ăn tối, và đó cũng là phần yêu thích nhất của tôi trong ngày. Tôi cảm thấy rất yên bình khi tôi ở nhà, và tôi ước mình có thể ở bên họ mãi mãi.

Cái này là mình tự làm văn ấy nhé! Không phải chép mạng đâu!

Phủ Thiên

Học sinh chăm học
Thành viên
9 Tháng tám 2019
580
615
121
17
Bình Định
Trường Free
VIẾT BÀI VĂN NGẮN VỀ
a,giới thiệu về bản thân em
Thân mến chào các bạn!
Tôi là ................., học sinh lớp 6..., trường Trung học cơ sở ............, quận .........., thành phố ........
Gia đình tôi có ... người: ông, bà nội, ba, mẹ và hai chị em tôi. Ông, bà nội là cán bộ đã hưu trí. Ba, mẹ tôi đều là giáo viên. Em trai tôi có cái tên rất đẹp: ................. Nhà tôi số .... ngõ ...., phường ....., quận ....., cách trường chỉ vài trăm mét. Ngày ngày, tôi vẫn thường đi bộ đến trường.
Giống như ông nội và ba, tôi rất yêu thích thiên nhiên. Căn nhà của gia đình tôi tuy không rộng lắm nhưng luôn luôn có màu xanh của cây kiểng; màu vàng hoa cúc, màu đỏ thắm của hoa hồng… mà ông và ba tôi trồng trong những chiếc chậu đặt trước hàng hiên. Ở góc bàn học của tôi kê cạnh cửa sổ, mẹ tôi treo một giò phong lan hoàng điệp, mỗi bông hoa giống hệt một chú bướm vàng xinh xắn. Trước hiên là chiếc lồng chim với chú chích chòe than có giọng hót giòn giã và trong vắt.
Tôi kính trọng ông bà, ba mẹ và yêu quý em trai nhỏ của tôi. Sau một ngày lao động, học tập, bữa cơm tối là lúc gia đình tôi sum họp đầy đủ, đông vui nhất. Tôi tìm thấy ở mái ấm gia đình một nguồn động viên tinh thần rất lớn trong học tập và trong cuộc sống.
Ở lớp, tôi có nhiều bạn bè, cả nam lẫn nữ. Tuy mỗi người một tính nhưng chúng tôi chơi với nhau rất thân, luôn đoàn kết, tôn trọng và giúp đỡ nhau. Nhân buổi giao lưu này, tôi rất mong được làm quen với tất cả các bạn!
Nguồn : Internet

Nguyễn Chi Xuyên

Cựu Hỗ trợ viên | Cựu CTV CLB Lịch Sử
HV CLB Địa lí
Thành viên
2 Tháng tám 2019
1,315
4,452
446
Bình Định
THCS Nhơn Hòa
Xin chào các bạn, mình tên là Lê Ngọc Diệp. Năm nay mình 12 tuổi, sống ở Đống Đa, Hà Nội. Gia đình mình có bốn thành viên gồm ba mẹ, anh trai và mình. Hiện tại, mình học ở lớp 9B trường Chu Văn An. Ở trường mình có rất nhiều bạn bè, họ đều rất ngoan ngoãn và đáng yêu. Mọi người nhận xét mình là một người khá hoạt bát và năng lượng nên rất được yêu quý. Môn học mà mình thích nhất là vật lí và tiếng anh. Sở thích của mình là nấu ăn và đọc sách. Một số thể loại sách yêu thích là khoa học viễn tưởng, trinh thám, lịch sử và nghệ thuật. Trong những lúc rảnh rỗi, mình còn tham gia một khóa học online về piano. Trong tương lai, mình sẽ cố gắng trau dồi nhiều kinh nghiệm hơn nữa để theo đuổi ước mơ trở thành một nghệ sỹ piano tài ba đi khắp mọi nơi trên thế giới biểu diễn.
Nguồn:gg

Top Bottom