Văn 6 Kể về cuộc giao tranh giữa Sơn Tinh và Thủy Tinh

Lâm Minh Trúc

Học sinh chăm học
Thành viên
10 Tháng tám 2018
516
725
121
Khánh Hòa
THPT Hoàng Văn Thụ
Cái này đơn giản mà em, trước tiên em cần hiểu nó là kể lại nên em chỉ cần dùng giọng văn của mình để kể lại nó. Em dành ra khoảng 2 câu để khái quát sơ lược về truyện Sơn Tinh - Thủy Tinh (đây là một truyền thuyết được lưu truyền trong dân gian), câu thứ 3-4 kể lại nguyên nhân vì sao Sơn Tinh và Thủy Tinh đánh nhau. Phần còn lại là tường thuật trận đánh ác liệt ra sao, hùng dũng thế nào? Và kết lại bằng 1-2 câu rằng đây là câu chuyện được dệt ra nhằm mục đích gì.

• Like
Reactions: Nanh Trắng

Nanh Trắng

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng tám 2018
522
116
86
Bình Định
THCS Phước Hưng
Cái này đơn giản mà em, trước tiên em cần hiểu nó là kể lại nên em chỉ cần dùng giọng văn của mình để kể lại nó. Em dành ra khoảng 2 câu để khái quát sơ lược về truyện Sơn Tinh - Thủy Tinh (đây là một truyền thuyết được lưu truyền trong dân gian), câu thứ 3-4 kể lại nguyên nhân vì sao Sơn Tinh và Thủy Tinh đánh nhau. Phần còn lại là tường thuật trận đánh ác liệt ra sao, hùng dũng thế nào? Và kết lại bằng 1-2 câu rằng đây là câu chuyện được dệt ra nhằm mục đích gì.
em cũng nghĩ như vậy nhưng mà em đang cần câu mở và câu kết ạ

Lâm Minh Trúc

Học sinh chăm học
Thành viên
10 Tháng tám 2018
516
725
121
Khánh Hòa
THPT Hoàng Văn Thụ
em cũng nghĩ như vậy nhưng mà em đang cần câu mở và câu kết ạ
OK em
Mở bài : Sơn Tinh - Thủy Tinh là truyền thuyết nổi tiếng được dân gian lưu truyền từ lâu đời kể về cuộc chiến của hai vị thần là Sơn Tinh với tài vẫy tay phía đông, cồn cát mọc, vẫy tay phía tây núi đồi sừng sững hiện lên và Thủy Tinh với biệt tài hô mưa gọi gió, truy phong hoán vũ; cả hai vị thần vì muốn cưới nàng Mị Nương, con gái vua Hùng thứ XVIII nhưng lại chỉ vì nàng mà gây biết bao thiệt hại.
Kết bài: Qua câu chuyện Sơn Tinh, Thủy Tinh; chúng ta thấy được rằng hằng năm nhân dân ta phải hứng chịu rất nhiều thiên tai, bão lũ nhưng tất cả đều không nao núng, vẫn kiên cường chống chọi và chiến thắng tất cả.

• Like

Nanh Trắng

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng tám 2018
522
116
86
Bình Định
THCS Phước Hưng
OK em
Mở bài : Sơn Tinh - Thủy Tinh là truyền thuyết nổi tiếng được dân gian lưu truyền từ lâu đời kể về cuộc chiến của hai vị thần là Sơn Tinh với tài vẫy tay phía đông, cồn cát mọc, vẫy tay phía tây núi đồi sừng sững hiện lên và Thủy Tinh với biệt tài hô mưa gọi gió, truy phong hoán vũ; cả hai vị thần vì muốn cưới nàng Mị Nương, con gái vua Hùng thứ XVIII nhưng lại chỉ vì nàng mà gây biết bao thiệt hại.
Kết bài: Qua câu chuyện Sơn Tinh, Thủy Tinh; chúng ta thấy được rằng hằng năm nhân dân ta phải hứng chịu rất nhiều thiên tai, bão lũ nhưng tất cả đều không nao núng, vẫn kiên cường chống chọi và chiến thắng tất cả.
kết bài thì đc nhưng mà chị có thể làm mở bài một câu đc ko ạ

Lâm Minh Trúc

Học sinh chăm học
Thành viên
10 Tháng tám 2018
516
725
121
Khánh Hòa
THPT Hoàng Văn Thụ
kết bài thì đc nhưng mà chị có thể làm mở bài một câu đc ko ạ
Một câu thôi sao em? Thế thì "Sơn Tinh - Thủy Tinh là truyền thuyết từ lâu đời nhằm giải thích hiện tượng bão lũ hằng năm ở Việt Nam, nó bắt đầu từ thời kỳ Vua Hùng XVIII như sau :..."

• Like

Nanh Trắng

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng tám 2018
522
116
86
Bình Định
THCS Phước Hưng
Một câu thôi sao em? Thế thì "Sơn Tinh - Thủy Tinh là truyền thuyết từ lâu đời nhằm giải thích hiện tượng bão lũ hằng năm ở Việt Nam, nó bắt đầu từ thời kỳ Vua Hùng XVIII như sau :..."
cho em hỏi là chỗ cuộc giao tranh quyết liệt giữa Sơn Tinh và Thủy Tinh là từ chỗ nào vậy chị

Lâm Minh Trúc

Học sinh chăm học
Thành viên
10 Tháng tám 2018
516
725
121
Khánh Hòa
THPT Hoàng Văn Thụ
cho em hỏi là chỗ cuộc giao tranh quyết liệt giữa Sơn Tinh và Thủy Tinh là từ chỗ nào vậy chị
Vì mở bài chị cho em hơi vắn tắt nên chị xin lỗi trước, sau khi viết sơ về lý do họ đánh nhau khoảng 2-3 câu thì tập trung vào cuộc giao tranh quyết liệt của Sơn Tinh và Thủy Tinh nhé em.

Lâm Minh Trúc

Học sinh chăm học
Thành viên
10 Tháng tám 2018
516
725
121
Khánh Hòa
THPT Hoàng Văn Thụ
Nãy giờ em viết được chưa? Nếu chưa thì chưa chỗ nào?

Last edited by a moderator:

Nanh Trắng

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng tám 2018
522
116
86
Bình Định
THCS Phước Hưng
Lỗi link rồi em, với lại không để link ngoài nhé em, có gì thì copy lại để chị xem giúp nhé. Mà em chưa viết xong luôn sao? Dựa theo kết với mở của chị rồi thêm ý của SGK là được mà.
phần mở bài của chị ko hợp với yêu cầu

Top Bottom