Văn 8 Kể lại những kỉ niệm ngày đầu tiên đi học

Trịnh Thị Mai Linh

Học sinh chăm học
Thành viên
2 Tháng tám 2020
457
1,369
106
Thanh Hóa
Trường Trung học Cơ Sở Định Hưng
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Giup mk vs mn::Tonton18:Tonton18
Đề 1: Kể lại những kỉ niệm ngày đầu tiên đi học
Đề 2: Người ấy( bạn, thầy, người thân,...) sống mãi trong lòng tôi
Đề 3: Tôi thấy mình đã khôn lớn
Mọi người góp ý với ạ ( trong SGK văn 8 tập 1, T37 nhé) !!

Trần Tuyết Khả

Cựu Mod Văn | Cựu phó CN CLB Địa
Thành viên
13 Tháng hai 2018
2,356
6,278
616
20
Hà Nội
Trường THPT Hoài Đức A
Giup mk vs mn::Tonton18:Tonton18
Đề 1: Kể lại những kỉ niệm ngày đầu tiên đi học
Đề 2: Người ấy( bạn, thầy, người thân,...) sống mãi trong lòng tôi
Đề 3: Tôi thấy mình đã khôn lớn
Mọi người góp ý với ạ ( trong SGK văn 8 tập 1, T37 nhé) !!
Em tham khảo dàn ý đề 1 nhé
Theo quy định box văn thì không hỏi quá nhiều câu giúp cả bài hoặc dàn ý một bài văn
Em hãy đăng tách ra để được hỗ trợ nhanh hơn nhé
MB: Giới thiệu về buổi đầu tiên đi học
TB:
- Trước đi đến trường
+ Một ngày trước ngày khai giảng, tôi háo hức lắm, liên tục chạy đi chuẩn bị, cố gắng nhớ xem mình còn thiếu gì không, thấy dáng vẻ đó của tôi, bố mẹ cười hạnh phúc
+ Mẹ phụ tôi chuẩn bị nhiều đồ lắm, nào là quần áo phẳng phiu, sách vở đầy đủ, bút, thước.... Đối với học sinh bây giờ có lẽ những món đồ đó vô cùng bình thường nhưng đối với đứa trẻ lên 6 như tôi hồi đó, nó còn quý hơn châu báu ngọc ngà
+ Khoác trên mình bộ đồng phục, tôi cứ đứng ngắm mãi. Thật mong chờ cho đến ngày mai
+ Đêm hôm ấy tôi háo hức không ngủ được, tôi tự vẽ ra nhiều tình huống trong đầu rồi lại cười vui vẻ...
- Trên đường đến trường
+ Tôi vẫn nhớ như in sáng hôm ấy, ông mặt trời thức dậy từ sớm, ban phát ánh nắng dịu nhẹ xuống khoảng sân nho nhỏ. Tiết trời dịu nhẹ khiến lòng người thoải mái. Từng tiếng chim ríu rít vang lên... Mọi thứ dường như đẹp hơn, trong sáng hơn. Có lẽ chưa bao giờ tôi để ý mọi vật xung quanh đến thế, chưa bao giờ chú tâm, cảm nhận từng chút một cảnh sắc thiên nhiên đến thế
+ Đúng 6 giờ 45 phút, mẹ nhẹ nhàng dắt tay tôi đi trên con đường làng quen thuộc để đi tới trường. Cảnh vật vừa thân quen vừa lạ lẫm. Đây là con đường tôi hay đi chơi cùng lũ bạn đây mà. Kia là bãi đất trống nơi chúng tôi chơi trò ú tim, rồng rắn lên mây,... Kia là đồng lúa chín nơi các bà, các bác trong làng làm việc. Mùi thơm của lúa chín hoà quyện cùng không khí trong lành mới dễ chịu làm sao!
+ Dừng lại, trước mắt tôi là cánh cổng to lớn khắc dòng chữ "Trường Tiểu học..." mà hồi đó tôi không hiểu là gì.
- Khi vào trường
+ Bước qua cổng trường giống như bước qua một thế giới khác vậy. Không khí náo nhiệt, sôi động làm rạo rực lòng tôi
+ Miêu tả về quang cảnh trường học, thầy cô, bạn bè xung quanh nha e
+ Theo sự chỉ dẫn của giáo viên, tôi đứng ngay ngắn vào hàng, cùng các bạn, các anh chị thực hiện nghiêm túc tiết chào cờ đầu tiên. (Em kể kĩ hơn nhé: bài hát quốc ca, bài thuyết giảng của thầy/ cô hiệu trưởng,...)
+ Tiếng trống khai trường vang lên "Tùng... Tùng.... Tùng...." như dội vào lòng tôi từng tiếng thúc giục. Tôi đã tự hứa với bản thân phải cố gắng học tập thật tốt, chăm ngoan để không phụ lòng thầy cô, cha mẹ
- Khi nhận lớp
+ Sau lễ khai giảng, chúng tôi - học sinh lớp 1 sẽ đi nhận lớp. Lớp của tôi là ... Cô chủ nhiệm hiền lắm, nụ cười cô tươi tắn, vừa nhìn tôi đã có cảm tình với cô
+ Mẹ dắt tôi đến cửa lớp. Mặc dù có hơi sợ nhưng được mẹ động viên, tôi lấy hết dũng cảm bước vào lớp, tự chọn chỗ ngồi
+ Các bạn lạ quá, tôi bất giác nhìn ra ngoài, mẹ vẫn đứng đó mà sao tôi muốn khóc quá, muốn chạy ra ôm chầm lấy mẹ. May sao lúc ấy, cô chủ nhiệm tiến tới và giúp tôi làm quen
+ Kể thêm về việc làm quen với các bạn nữa nha
- Khi ra về
+ Kết thúc buổi học đầu tiên, tôi vẫn chưa hết hồi hộp. Cái cảm giác lạ lẫm nhưng vô cùng hạnh phúc vẫn còn.
+ Chào tạm biệt cô giáo và các bạn, tôi cùng mẹ ra về. Tôi kể cho mẹ về cô giáo, về bạn bè, về tiết học, kiến thức,... Mẹ nghe xong liền nở nụ cười...
KB: Khẳng định lại cảm xúc mãnh liệt của bản thân mỗi khi nhớ về buổi đầu tiên đi học

Top Bottom