English THCS Inconsiderable hay considerable ?

Hazu No No Money

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng mười 2018
542
802
146
18
Hà Nội
THCS yên thường
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Theo như câu hỏi của bạn @NikolaTesla (https://diendan.hocmai.vn/threads/1-trac-nghiem.809349/),có 1 câu mà mình muốn đi sâu thêm.

Với câu:
We spent a not................. amount of money on the project already.
A. considerable
B. inconsiderrable
C. consolable
D. incongruous

Chúng ta loại được câu C,D.
Còn câu A và B. Cái này dùng cả hai đều đúng về ngữ pháp,nên ta xét nghĩa thì considerable là đáng kể,Inconderable là không đáng kể.
Nếu chọn A,cả câu sẽ có nghĩa "Đã không dành 1 số tiền đáng kể cho kế hoạch" -> Ít tiền
B sẽ là "Đã không dành 1 số tiền không đáng kể cho kế hoạch" -> Nhiều tiền (2 lần phủ định mang nghĩa khẳng định)

từ 'already' dùng để nhấn mạnh,nhưng nếu chọn A thì từ "already' sẽ hơi thừa vì ít tiền không có gì để nhấn mạnh cả,nhưng nếu là B thì sẽ nhấn mạnh là nhiều tiền,như vậy thì phù hợp hơn chứ nhỉ ?
Với mình thì mình chọn B.

Theo các bạn thì đáp án nào đúng ?

Last edited:
  • Like
Reactions: NikolaTesla

Quana26

Cựu TMod Sinh
Thành viên
31 Tháng bảy 2019
467
1
804
101
19
Nghệ An
Trường THPT Quỳnh Lưu 1
Theo mình thì chọn B
Vì khi ta dịch nghĩa ra thì sẽ là: chúng tôi không có đủ số tiền cho dự án này
Đó là quan điểm của mình thôi ^-^

NikolaTesla

Học sinh chăm học
Thành viên
29 Tháng một 2019
273
102
86
Nghệ An
THCS
Theo như câu hỏi của bạn @NikolaTesla (https://diendan.hocmai.vn/threads/1-trac-nghiem.809349/),có 1 câu mà mình muốn đi sâu thêm.

Với câu:
We spent a not................. amount of money on the project already.
A. considerable
B. inconsiderrable
C. consolable
D. incongruous

Chúng ta loại được câu C,D.
Còn câu A và B. Cái này dùng cả hai đều đúng về ngữ pháp,nên ta xét nghĩa thì considerable là đáng kể,Inconderable là không đáng kể.
Nếu chọn A,cả câu sẽ có nghĩa "Đã không dành 1 số tiền đáng kể cho kế hoạch" -> Ít tiền
B sẽ là "Đã không dành 1 số tiền không đáng kể cho kế hoạch" -> Nhiều tiền (2 lần phủ định mang nghĩa khẳng định)

từ 'already' dùng để nhấn mạnh,nhưng nếu chọn A thì từ "already' sẽ hơi thừa vì ít tiền không có gì để nhấn mạnh cả,nhưng nếu là B thì sẽ nhấn mạnh là nhiều tiền,như vậy thì phù hợp hơn chứ nhỉ ?
Với mình thì mình chọn B.

Theo các bạn thì đáp án nào đúng ?
Mình đồng ý với cách giải thích của bn. Đáp án trong sách là B nhưng mà sách có nhiều lỗi cũng sai nên mình mới đăng hỏi mọi người :v

• Like
Reactions: Hazu No No Money
Top Bottom