Ielts - "Changes in an area" trong task 1 writing - Academic

boywwalkman

Học sinh chăm học
Thành viên
30 Tháng bảy 2021
490
465
76
19
Quảng Nam
THPT chuyên Lê Thánh Tông
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình có đọc một bài viết hướng dẫn trên reddit, trong có người đăng có nói rằng trong task 1 thì đoạn thứ hai (general overview) thì viết khai quát chung và không sử dụng đến số liệu, hai đoạn sau mới dùng số liệu chính xác để miêu tả kĩ. Tuy nhiên, trong những bài như nói về thay đổi trong một nơi (chẳng hạn như sân bay được nâng cấp), hay nói về một quá trình nào đó (chẳng hạn là cách làm phân bón tại nhà) thì ta tóm tắt chung như thế nào (mình thường hay lẫn ý trong giữa các phần tóm tắt chung và miêu tả kĩ)? Hai đoạn sau người đăng bài khẳng định rằng bài nào cũng chia thành hai đoạn chính được thì trong hai trường hợp trên (đặc biệt là trường hợp thay đổi của một địa điểm) ta chia như thế nào cho chính xác? Nếu được thì mình muốn ai giúp được mình chỉ rõ trong hai ví dụ này được không (mỗi bài mình chỉ cần 4 câu yêu cầu mỗi đoạn viết gì thôi).
Cảm ơn.
image-15-compressed.jpg 4.PNG
Đây là post mình đọc.

Attachments

• Ielts task 1 base.docx
    18.2 KB · Đọc: 1

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,055
1,174
20
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
Mình có đọc một bài viết hướng dẫn trên reddit, trong có người đăng có nói rằng trong task 1 thì đoạn thứ hai (general overview) thì viết khai quát chung và không sử dụng đến số liệu, hai đoạn sau mới dùng số liệu chính xác để miêu tả kĩ. Tuy nhiên, trong những bài như nói về thay đổi trong một nơi (chẳng hạn như sân bay được nâng cấp), hay nói về một quá trình nào đó (chẳng hạn là cách làm phân bón tại nhà) thì ta tóm tắt chung như thế nào (mình thường hay lẫn ý trong giữa các phần tóm tắt chung và miêu tả kĩ)? Hai đoạn sau người đăng bài khẳng định rằng bài nào cũng chia thành hai đoạn chính được thì trong hai trường hợp trên (đặc biệt là trường hợp thay đổi của một địa điểm) ta chia như thế nào cho chính xác? Nếu được thì mình muốn ai giúp được mình chỉ rõ trong hai ví dụ này được không (mỗi bài mình chỉ cần 4 câu yêu cầu mỗi đoạn viết gì thôi).
Cảm ơn.
View attachment 180876 View attachment 180877
Đây là post mình đọc.
Bạn tham khảo cách viết trên của thầy Simon nhé. Phần này đúng là luôn luôn không có số liệu mà nó mô tả những sự thay đổi lớn nhất, chung nhất, khái quát nhất, kiểu đập mắt vào là thấy thôi á.
Tuy nhiên, trong những bài như nói về thay đổi trong một nơi (chẳng hạn như sân bay được nâng cấp), hay nói về một quá trình nào đó (chẳng hạn là cách làm phân bón tại nhà) thì ta tóm tắt chung như thế nào (mình thường hay lẫn ý trong giữa các phần tóm tắt chung và miêu tả kĩ)?
Nếu nói về 1 quá trình thì bạn có thể mô tả nó bắt đầu từ công đoạn nào, kết thúc ở công đoạn nào và có tất cả bao nhiêu công đoạn nhé.
Hai đoạn sau người đăng bài khẳng định rằng bài nào cũng chia thành hai đoạn chính được thì trong hai trường hợp trên (đặc biệt là trường hợp thay đổi của một địa điểm) ta chia như thế nào cho chính xác?
Nếu là mình thì mình chia nhỏ (2) cái map hoặc process ra thôi á, chia sao thì tùy bài.

boywwalkman

Học sinh chăm học
Thành viên
30 Tháng bảy 2021
490
465
76
19
Quảng Nam
THPT chuyên Lê Thánh Tông
View attachment 180880
View attachment 180879
Bạn tham khảo cách viết trên của thầy Simon nhé. Phần này đúng là luôn luôn không có số liệu mà nó mô tả những sự thay đổi lớn nhất, chung nhất, khái quát nhất, kiểu đập mắt vào là thấy thôi á.

Nếu nói về 1 quá trình thì bạn có thể mô tả nó bắt đầu từ công đoạn nào, kết thúc ở công đoạn nào và có tất cả bao nhiêu công đoạn nhé.

Nếu là mình thì mình chia nhỏ (2) cái map hoặc process ra thôi á, chia sao thì tùy bài.
Vậy mình nên miêu tả chi tiết cả 2 map trước và sau luôn đúng không nhỉ?

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,055
1,174
20
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
Vậy mình nên miêu tả chi tiết cả 2 map trước và sau luôn đúng không nhỉ?
Không nhá :> Writing Task 1 chỉ mô tả những cái significant nhất thôi :v Mô tả chi tiết mất nhiều thời gian mà còn bị thừa nữa. Bạn phân tích mẫu của ex-examiner thì sẽ hiểu cách viết hơn đó.

Top Bottom