HỮU CƠ NỮA NHÉ.... +++

Status
Không mở trả lời sau này.
M

maithuphuong

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho 24,64 lít hỗn hợp X (27,3 độ ;1atm) gổm 3hidrocacbon. Đốt cháy hỗn hợp thu được sp ,cho sp tác dụng với Ca(OH)2 dư thấy khối lượng bình tăng lên 149,4(g) kết tủa trắng .X Đ dãy đồng đẳng của 3 hidrocacbon.....???______ nhờ các ấy giải chi tiết nhé....cảm on nhiều....

L

loveyouforever84

Re: HỮU CƠ NỮA NHÉ....

maithuphuong said:
Cho 24,64 lít hỗn hợp X (27,3 độ ;1atm) gổm 3hidrocacbon. Đốt cháy hỗn hợp thu được sp ,cho sp tác dụng với Ca(OH)2 dư thấy khối lượng bình tăng lên 149,4(g) kết tủa trắng .X Đ dãy đồng đẳng của 3 hidrocacbon.....???______ nhờ các ấy giải chi tiết nhé....cảm on nhiều....
Dùng n (trung bình)
Có n(CO2) = n(CaCO3, kết tủa trắng) = 149,4/100 = 1,494 (mol)
Gọi CTPT chung của 3 hdc là: CnHm. nX = (24,64*1)/[0,082*(273,3+27)] = 1 (mol)
Sơ đồ đốt cháy: CnHm ---> nCO2
Vậy: n(tb) = 1,494/1 = 1,494
=> Hỗn hợp phải chứa CH4 => 3 hdc thuộc dãy ankan.

H

hangsn

Hóa ra 3 thằng nè đồng đẳng với nhau ah . Chắc mình chưa đọc hết câu hỏi roai` . Sơ suất wa'

M

maithuphuong

Nhưng kết quả của bài này là dãy ankin cơ ,loveyouforever84 à ,và cô giáo mình có gợi ý là m(g) tăng lên gồm cả nước &CO2.....

H

hangsn

Re: HỮU CƠ NỮA NHÉ....

maithuphuong said:

Thế 149,4g là khối lượng bình tăng hay khối lượng kết tủa??? Đính chính lại để bà con còn làm chớ !!!

M

maithuphuong

Cảm ơn nhé ...Mình làm ra rồi, vì nhờ ban nhắc đó hóa ra mình chép thiêu...hi hi hi.....//// Thế mình đố bạn số (g) kết tủa =? ,vì m tăng là của bình =149,4...???

H

hangsn

Sặc . Chẳng có chi !! Nhưng cũng cần đính chính lại đề để mọi người cùng làm chứ ? Có một bài mới cũng vui chứ sao :D

M

maithuphuong

Đố ấy m(g) kết tủa =? biết 149,4 là khối lượng bình tăng lên??/

M

maithuphuong

Ê, đúng luôn....

Đính chính lại này: m tăng lên là 149,4 (g) kết tủa trắng là 270(g)
XD dãy đồng đẳng của 3HDRCac bon

- - _ A:CnH2n B:CnH2n-6 C:CnH2n-2 D:CnH2n+2 &XDCTPT: A:C2H4; C3H6; C4H8 B:C2H6 ; C3H8 :C4H10 C C: C6H6 ;C7H8 ;C8H10 D: C2H2; C3H4 ;C4H6 Chăc mọi người đều biêt KQ rồi nhỉ.....?

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom