Hướng dẫn cách trình bày và nộp bài kiểm tra định kì và thi thử khóa Luyện thi vào lớp 10

T

toan.thcs

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các em đăng ký thi thử tuyển sinh vào lớp 10 theo hình thức thi trực tuyến và đăng ký nộp bài kiểm tra định kỳ cần nộp bài thi bản mềm cho Hocmai.vn tại địa chỉ email thcs@hocmai.com.vn. Trong thời gian qua, Hocmai.vn đã nhận được nhiều câu hỏi của các em về việc bài thi có phải trình bày trên văn bản word không, làm sao để vẽ hình môn Toán trong bài làm,… Trong bài viết này, Hocmai.vn sẽ hướng dẫn các em một số cách thuận tiện nhất để làm bài và nộp bài thi thử.

Cách 1: Làm bài trên file .doc, .docx với phần mềm Word của Microsoft Office
Các em có thể làm bài môn Ngữ văn và Toán trực tiếp trên các file .doc, .docx và nộp bài bằng cách đính kèm file trong email gửi tới thcs@hocmai.vn.

Lưu ý: Cách gõ công thức và vẽ hình môn Toán

Để gõ công thức Toán, các em có thể sử dụng 2 cách sau:

1. Gõ ngay với tiện ích Equation của word: Nếu các em dùng Word 2007 hoặc Word 2010, các em vào thẻ Insert, chọn Equation ở góc phải thanh công cụ và chọn các biểu tượng Toán phù hợp.
  • Cài phần mềm MathType (download tại đây): sau khi cài đặt phần mềm, ở thanh công cụ Word của các em sẽ tự động xuất hiện thêm thẻ “MathType”. Để gõ công thức Toán, các em để dấu nhắc (dấu | nhấp nháy khi gõ ký tự) ở chỗ cần thêm công thức, chọn thẻ MathType, nhấn chọn “inline” ngoài cùng góc trái màn hình rồi gõ công thức Toán các em mong muốn. Sau đó các em nhấn [X] ở góc phải màn hình để thoát MathType. Chương trình sẽ hỏi các em có muốn lưu lại công thức không, chọn “Save” để công thức được chèn vào file Word.

Để vẽ hình trong bài tập Toán, các em có thể sử dụng 2 cách sau:

1. Cài phần mềm Geometer’s Sketchpad (download tại đây). Để vẽ hình các em chạy phần mềm Geometer’s Sketchpad, vẽ hình tại phần mềm, sau đó di chuột chọn toàn bộ hình đã vẽ, nhấn tổ hợp phím Ctrl + C để sao chép hình. Sau đó các em vào bài làm ở word, chọn 1 vị trí phù hợp rồi nhấn tổ hợp phím Ctrl + V để dán hình đã sao chép.
  • Chụp lại hình vẽ trên giấy: Các em cũng hoàn toàn có thể vẽ hình trên giấy sau đó dùng máy ảnh hoặc điện thoại chụp lại hình (chú ý hình vẽ chụp lên hình phải đủ rõ nét để thầy cô xem được). Các em đặt tên các hình chụp (ví dụ “hình vẽ bài 1”, “hình 1”,…) sau đó trong bài làm, sau đoạn công thức gõ trên word, nếu cần hình minh họa, các em chú thích: “Xem hình minh họa: ảnh “hình vẽ bài 1” hoặc “Xem hình minh họa: ảnh “hình 1”.

Cách 2: Viết tay bài làm và gửi bản chụp/scan

Nếu các em không thích hay không quen đánh máy khi làm bài, các em hoàn toàn có thể trình bày bài làm trên giấy như bài kiểm tra bình thường. Sau đó các em dùng máy ảnh hoặc điện thoại chụp lại bài làm hoặc scan lại bài làm bằng máy scan, máy in. Chú ý, sau khi chụp hình bài làm, các em cần kiểm tra lại chất lượng của ảnh để xem chữ viết có hiển thị đủ rõ nét để thầy cô đọc được bài hay không. Ngoài ra, các em lưu ý đặt tên file có đánh số thứ tự các trang của bài làm, ví dụ “Trang 1”, “Câu 1 – trang 1”,… để thầy cô tiện theo dõi bài làm của các em.

Nếu các file ảnh của các em nhiều hơn 4 files, các em nên tạo 1 thư mục (folder) để chứa tất cả các file ảnh trên, sau đó nén lại và gửi email tới địa chỉ thcs@hocmai.vn.

Các em có thắc mắc về những vấn đề liên quan tới cách trình bày và nộp bài thi thử tuyển sinh vào lớp 10 có thể gửi email về thcs@hocmai.vn để được giải đáp, chat với “Hỗ trợ trực tuyến” hoặc để lại thảo luận ngay dưới chủ đề này để được giải đáp.

Kỳ thi thử đầu tiên sắp đến rồi. Chúc các em học tốt, ôn luyện tốt để vững tin trong kỳ thi chuyển cấp quan trọng cuối năm học này nhé.

Last edited by a moderator:
Top Bottom