hot

N

nguyenhung1510

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

:confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused:
Mạch điện xoay chiều RLC mắc nối tiếp R = 30Ω, cuộn dây thuần cảm
Tăng tần số góc ω từ 50π (rad/s) đến 150π (rad/s), cường độ hiệu dụng của dòng điện trong mạch sẽ:
  • tăng.
  • giảm.
  • tăng rồi sau đó giảm.
  • giảm rồi sau đó tăng.

Nhắc nhở: Chú ý cách đặt tên topic

Last edited by a moderator:
R

roses_123

Mạch điện xoay chiều RLC mắc nối tiếp R = 30Ω, cuộn dây thuần cảmL=/.... vàC=..... Tăng tần số góc ω từ 50π (rad/s) đến 150π (rad/s), cường độ hiệu dụng của dòng điện trong mạch sẽ:
tăng.
giảm.
tăng rồi sau đó giảm.
giảm rồi sau đó tăng.
Ở [TEX]w=50\pi ====>Zc=80 \sqrt3..........ZL=20\sqrt3[/TEX]
[TEX]tan \phi =\frac{ZL-Zc}{R}<0[/TEX]
=>Mạch có tính dung kháng
Khi có CH, tức là [TEX]w=\frac{1}{\sqrt{LC}}=100\pi[/TEX]
[TEX]Imax=\frac{U}{R}[/TEX]
Khi [TEX]w=150\pi => ZC=\frac{80\sqrt{3}}{3}.............ZL=60\sqrt3[/TEX]
[TEX]=>tan \phi >0[/TEX]
=>Mạch có tính cảm kháng
Vậy cường độ hiệu dụng của mạch tăng rồi sau đó giảm.

H

hovuongmytien

roses_123 ban co thể? giai thich dum tui rõ hơn đc không ở? tính dung kháng và cảm kháng thì tui đã hiểu? Nhưng tại sao từ đó mình có thể khẳng định là i tăng dần rồi sao đó giảm dần

T

trinhchithanh_1689

Giải thích giùm.

Thế này bạn nhé,bạn cứ dựa vào CT I=U/Z vs Z=........Dựa vào ZL và ZC mà suy luận ra thôi.Khi tăng I đến 1giá trị CĐ,tiếp tục thay đổi ômêga thì chắc chắn I sẽ có xu hướng giảm.Bất kì bài nào cũng vậy bạn ạ.

M

mrbeanlucky

roses_123 ban co thể? giai thich dum tui rõ hơn đc không ở? tính dung kháng và cảm kháng thì tui đã hiểu? Nhưng tại sao từ đó mình có thể khẳng định là i tăng dần rồi sao đó giảm dần

là như vậy nè bạn ta sử dụng công thức I=U/Z nếu mạch có tính dung kháng thì Z giảm suy ra I sẽ tăng và ngược lại I giảm .

trả lời như Rose_123 là chuẩn :)>-

Top Bottom