hỏi về nước cứng? giúp với

S

songlacquan

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình thấy trong sách giáo khoa chỉ có mỗi nước cứng tạm thời và nước cứng vĩnh cửu, thế mà đi thi thử mấy lần toàn chết câu nước cứng vì nó có thêm nước cứng toàn phần, kô hiểu. có ai giải thích giùm kô?

E

elizasally

songlacquan said:
Mình thấy trong sách giáo khoa chỉ có mỗi nước cứng tạm thời và nước cứng vĩnh cửu, thế mà đi thi thử mấy lần toàn chết câu nước cứng vì nó có thêm nước cứng toàn phần, kô hiểu. có ai giải thích giùm kô?
Nước cứng toàn phần là hỗn hợp của nước cứng vĩnh cửu và tạm thời tức là có các ion Ca2+,Mg2+ (chỉ cần 1trong 2 ), HCO3- , thêm SO42- hoặc Cl- hoặc cả hai.

P

phuongnhungbn

ừm cô giáo mình cũng bảo thế đấy nước cứng toàn phần có cả 2 loại kia

P

phuongnhungbn

kệ người ta đi ko biết thì phải hỏi chứ ông nói thế sau ai dám hỏi nữa ( tâm lý giấu dốt mờ :D )

T

thuanhls

Đúng rồi! Nước cứng tạm thời là cả hai cái đó!
Nhưng, cái này hay đây:nguyên tắc làm mềm nước cứng thì sao nhỉ.
A. Giảm nồng độ HCO3
B. Giảm Ca2+, Mg2+
C. Giảm HCO3, Ca2+, Mg2+, SO42-, Cl-
D. Giảm Ca2+, Mg2+, SO42-, Cl-

T

thuanhls

Không sai, nguyên tắc làm mềm nước cứng trong sgk mà. Mình nêu ra câu này, bạn nào mà học lí thuyết qua qua chết là chắc!

S

songlacquan

câu này cũng hay: cặp chất nào sau đây có thể làm mềm nước cứng tạm thời tốt nhất:
a.Ca(OH)2+Na2CO3 c.NaOH và Na3PO4
b.Na2CO3 và NaCl d.Ca(OH)2 và Na3PO4

T

thuanhls

Theo tớ là ý A.
B không được vì làm nhiểm độc nước vì có NaOH
C thì mắc NaCl không giải quyết được gi.
So sánh A với D thì A khả quan hơn vì A, dù sao thì cũng là muói của ãits yếu.

T

tienthongtt1

Theo tui d/an B la dung rui`. Neu A thi lai tang them nong do ion Ca2+ cha giai quyet dc van de j`.

T

thuanhls

Bạn xem lại sách đi, tớ nhớ không nhầm thì có một PT làm mềm nước cứng tạm thòi bằng Ca(oh)2 đó.
Lúc nào có thời gian tớ post lên cho.

D

dangchung

theo tớ nghĩ thì đáp án là C vì cho cả 2 chất này vào thì có thể làm kết tủa Mg2+ và Ca2+ mà ko làm tăng thêm. còn đối với Ca(OH)2 thì tuy có thể làm mềm nước cứng tạm thời nhưng với liều lượng vừa đủ, còn nếu dư thì lại cung cấp Ca2+ cho dung dich, thế thì công toi

B

babybye

đáp án A vì dùng lượng Ca(OH)2 vừa đủ có thể làm mất tính cứng của dung dịch vì
Ca(HCO3)2 +Ca(OH)2 ==> 2CaCO3 + 2H2O
lọc kết tủa thu được nước mềm
còn dùng NaOH có ở trong sách giáo khoa

4

451tom

C là tối ưu nhất vì ko làm tăng Ca2+ với lại nếu cho chung Ca(OH)2 với PO4(3-) hoặc CO3(2-) thì 2 cái ion âm mất tác dụng luôn.Còn đáp án có NaCl thì ko được rồi tự nhiên đang nước ngọt lại thành nước mặn!!!

D

dangchung

nói tóm lại C là tối ưu nhất vì có thể cho vào với lượng dư mà không sợ tăng thêm Ca2+, còn nếu chọn A thì làm sao biết được khi nào thì vừa đủ? đó là chưa kể đến các sai lệch do chủ quan và khách quan khác trong quá trình cân đo để tạo ra dd Ca(OH)2 vừa đủ

V

vmt

songlacquan said:

Nước cứng toàn phần ah'. Câu này mình biết chắc chắn. nó là tổng hợp của 2 laọi nước cứng trên(tạm thời và vĩnh cửu). Cô giáo các bạn chưa từng cho biết ah', lạ thật đấy, hay là mình đọc ở đâu nhỉ..?

Top Bottom