Tin học Hỏi về cấp phát IP động trong Window Server 2012

phankhai_tn

Học sinh mới
Thành viên
22 Tháng năm 2019
4
1
6
36
Thái Nguyên
DHCN Thai Nguyen
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người cho em hỏi :

Em có 1 máy tính ở cty đặt địa chỉ IP tĩnh, Gateway dạng 172.x......

Em cài máy ảo VMWare có :

+) 1 máy chủ hệ điều hành Window Server 2012 Domain Controller dạng abc.com.
+) 1 máy client hệ điều hành Windows 8.1 Join vào domain abc.com.
+) Gateway dạng 192.168.x......

Sau đó em cài dịch vụ DHCP Server trên máy chủ (trong máy ảo) có domain abc.com để cấp phát IP động cho các máy client cũng trên máy ảo đó. Thế nhưng ngay khi IP động được cấp phát cho client thì thấy quản lý và mấy người trong phòng bảo là Server (trên máy ảo của em) cấp phát IP động cho cả hệ thống mạng, có lúc nó bị thế có lúc không. Nó cấp phát IP động cho cả hệ thống mạng trong công ty theo dạng 192.168.1.x. Em thì chưa kiểm tra hết các phòng nhưng quản lý và mấy người trong phòng bảo thế.

Em không hiểu tại sao lại có chuyện này, bởi vì máy tính của em là máy trạm được đặt IP tĩnh, không liên quan gì đến các máy tính khác trong hệ thống mạng của công ty cả. Hơn nữa Server trên máy em lại được cài đặt trong máy ảo, thì làm sao mà nó lại cấp phát IP cho các máy tính khác trong toàn bộ công ty được ? Nhờ các tiền bối chỉ bảo cho em tại sao lại như vậy, và nếu có hiện tượng này thật thì làm cách nào để có thể vẫn cài Window Server 2012 trên máy ảo mà không bị như vậy. Chẳng lẽ em cài máy ảo để nghiên cứu cái Window Server 2012 này thì giờ lại phải tắt đi không được sử dụng nữa, chỉ vì nó xung đột IP với hệ thống mạng trong công ty à ? Có cách nào để khắc phục hiện tượng này không ?

kataruanh

Học sinh
Thành viên
14 Tháng tư 2014
6
1
46
Mình nghĩ chắc do bạn để chế độ nat nên nó liên lạc với máy thật. Bạn có thể chuyển sang host-only.

phankhai_tn

Học sinh mới
Thành viên
22 Tháng năm 2019
4
1
6
36
Thái Nguyên
DHCN Thai Nguyen
Bạn ơi Host-Only bên trong mục Custom hay là Host-Only chỗ A private Network shared............

Top Bottom