hỡi nhưng cao thủ văn

T

thaihoi

theo ý kiến riêng của tớ thì cái này đúng .vì ông cha ta đã có câu: gần mực thì đen gần đèn thì rạng. nhưng cô giáo bảo là phải phân tích 2 khía cạnh: cả đúng lẫn sai => nan?

B

butchimau_1111993

theo tớ, chơi với những người học*** không giống như ''gần mực thì đen'' bởi học*** KO có nghĩa là khi chơi với người đó mà ta không học tập đc ở họ một điều j tốt, bởi có nhiều người tuy học ko tốt nhưng họ có nhiều đức tính tốt đẹp và có thể do lí do khách quan hoặc ''bất đắc dĩ'' mà họ ko thể học tốt đc.
MB: dẫn dắt, giới thiệu vấn đề
TB: ý kiến này chưa hoàn toàn chính xác.trong số người học *** có những người tốt và những người chưa tốt.
+Sai: người học *** không có nghĩa là người xấu và cần tránh xa.
VD: một cô bạn nhỏ gia đình khó khăn và bạn ấy không có nhiều thời gian để học nên kết quả học tập ko cao. Tuy vậy, bạn là một người con, người cháu vô cùng hiếu thảo và ngoan ngoãn
VD2: một cậu bạn học kém trong lớp nhưng lại là người bạn rất tốt bụng và luôn vui vẻ hoà đồng..........
- Khi chơi và giúp học học tập ta nhận ra được nhiều điều mà mình chưa biết hoặc ko để ý tới.
- Tiếp xúc và giao tiếp với họ là cách tốt nhất để xoá đi mặc cảm và khoảng cách bạn bè>>>cùng nhau tiến bộ trong học tập và cuộc sống
+ Đúng:nếu học*** là do ko có ý thức học tập>>>ý thức kém. Khi chơi với những người như vậy ta dễ bị nhiễm những tật xấu như ham chơi- lười học, hay đua đòi, nói dối người lớn.........
KB: nêu ý kiến bản thân và rút ra bài học
(VD: ko nên phân biệt những người có trình độ học vấn thấp, tuỳ từng người mà ta chọn bạn để chơi, kkhoong nên nhìn nhận bề ngoài.........)

T

thaihoi

thế bạn lấy dùm mình cái ví dụ đúng đi. mình lấy câu tục ngữ kia được h0k

B

butchimau_1111993

câu tục ngữ đó cũng 2mặt nên khi cho vào phải nói 2 khía cạnh đó ra mệt lắm
dễ làm cho nòi đọc hiểu lầm
vd ở mặt đúng có thể là: một vài bạn do quá ham mê game,cờ bạc, nghiện hút, đua đòi, lấy trộm tiền hoặc nói dôí bố mẹ để có tiền.........thường bỏ học, trốn học>>> học ***
nếu chơi với những người như vậy ta dễ bị lôi kéo, dần trở nên học ***

Top Bottom