Toán 12 Hỏi đáp về khối đa diện

Hồng Nhật

Cựu Trưởng nhóm Hóa|Cựu Chủ nhiệm CLB Hóa học vui
Thành viên
29 Tháng sáu 2017
5,209
8,405
944
25
Cần Thơ
Đại học Cần Thơ
" Hình đa diện gồm một số hữu hạn đa giác phẳng thỏa mãn hai điều kiện:
a) Hai đa giác bất kì hoặc không có điểm chung, hoặc có một đỉnh chung, hoặc có một cạnh chung.
b) Mỗi cạnh của một đa giác là cạnh chung của đúng hai đa giác. " - trích Wikipedia

Vậy, nếu bạn nối cạnh SM thì hình trên không còn là hình đa diện nữa, lí do là cạnh SM không phải là cạnh chung của 2 đa giác nào cả mà chỉ là 1 cạnh nằm trong 1 đa giác thôi.

Hồng Nhật

Thành viên
29 Tháng sáu 2017
5,209
8,405
944
25
Cần Thơ
Đại học Cần Thơ
Giả sử mình lấy N trên AD Nối M với N,S với N thì đây là hình đa diện đúng không ạ
Không nha bạn.
Trước tiên bạn phân biệt "đa giác" và "mặt phẳng" là khác nhau nhé, đa giác là hữu hạn còn mặt phẳng là vô hạn.
Như đã giải thích ở trên thì cạnh SM là cạnh chung của 3 đa giác là SMN, SAM và SMD, vi phạm nguyên tắc số 2. Các cạnh SN và MN cũng vậy.
Do đó hình bạn nói ko phải đa diện nha!

gianghg8910

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng tám 2014
275
45
66
Mình có nối A với M và D với M đâu ạ.Với lại cho mình hỏi phân biệt đa giác và mặt phẳng.Giả sử MP (SBC) có 3 đa giác là SBM,SBC và SMC ạ.Mình vẫn chưa hiểu lắm

Hồng Nhật

Thành viên
29 Tháng sáu 2017
5,209
8,405
944
25
Cần Thơ
Đại học Cần Thơ
Với lại cho mình hỏi phân biệt đa giác và mặt phẳng.Giả sử MP (SBC) có 3 đa giác là SBM,SBC và SMC ạ.Mình vẫn chưa hiểu lắm

Mình cũng lười đưa định nghĩa từ wikipedia vào vì khó hiểu quá, thôi thì mình nói những gì mình hiểu nhé:

1. "Mặt phẳng" là gì?
MẶT PHẲNG là không gian 2 chiều kéo dài vô tận, ví dụ dễ hiểu: mặt nước, mặt đường,... có thể xem là mặt phẳng.
Có 3 cách xác định mặt phẳng:
a/ Qua 3 điểm không thẳng hàng tồn tại 1 mặt phẳng, thông thường người ta sẽ lấy 3 điểm này để đặt tên luôn. Ví dụ: mặt phẳng (ABC) là mặt phẳng đi qua 3 điểm A, B và C không thẳng hàng.
b/ Qua 1 đường thẳng và 1 điểm không thuộc đường thẳng đó tồn tại 1 mặt phẳng.
c/ Qua 2 đường thẳng phân biệt tồn tại 1 mặt phẳng.
2. "Đa giác" là gì?
ĐA GIÁC là phần mặt phẳng bị giới hạn bởi các điểm, các cạnh, tạo thành một hình phẳng có hình dáng và kích thước xác định. Ví dụ: tam giác ABC, tứ giác MNPQ, .... Các hình phẳng bạn đã học như hình bình hành, hình thang, hình thoi, hình vuông,.. đều là các đa giác.

Giờ thì bạn đã phân biệt được đa giác ABC và mặt phẳng (ABC) khác nhau chỗ nào chưa? Mặt phẳng (ABC) luôn chứa đa giác ABC, và có thể chứa rất nhiều đa giác khác nữa.

• Like
Reactions: gianghg8910
Top Bottom