Vật lí 10 Hỏi 2 - Vật lí 10

zukagm2708

Học sinh mới
Thành viên
13 Tháng mười 2021
47
58
16
17
Vĩnh Long

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
20
Nghệ An
Câu trả lời là 0 em nhé, các công thức em học hiện giờ chỉ đúng trong trường Newton, kiến thức về ánh sáng em sẽ được học ở lớp trên,khi đó em sẽ biết vật có khối lượng sẽ ko đạt được tốc độ ánh sáng nhé. Câu hỏi hay đấy!
Thế anh đố thêm nhé nếu được áp dụng các công thức đi thì hiện tại em có thể tạo được vận tốc lơn hơn cả vận tốc ánh sáng bằng cách nào
Em có thê tham khảo thêm tài liệu tại Thiên Đường kiến thức

• Like
Reactions: Triêu Dươngg

zukagm2708

Học sinh mới
Thành viên
13 Tháng mười 2021
47
58
16
17
Vĩnh Long
Dạ em cảm ơn anh @Xuân Hiếu hust ạ ! Em cảm ơn nhiều ạ !!!

[tex]v^{2}-v_{0}^{2}=2gs[/tex] Mình áp dụng công thức với g là gia tốc trọng trường nhưng nếu vậy thì bất khả thi quá. Giả sử chúng ta có một nguồn năng lượng đủ lớn để tạo ra một gia tốc rất lớn chuyển động trên một quỹ đạo thì lúc đó ta sẽ đạt được vận tốc ánh sáng ( nhưng hiện tại chưa có một nguồn năng lượng nào là đủ lớn để làm điều đó)
Theo em là vậy anh @Xuân Hiếu hust

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
20
Nghệ An
[tex]v^{2}-v_{0}^{2}=2gs[/tex] Mình áp dụng công thức với g là gia tốc trọng trường nhưng nếu vậy thì bất khả thi quá. Giả sử chúng ta có một nguồn năng lượng đủ lớn để tạo ra một gia tốc rất lớn chuyển động trên một quỹ đạo thì lúc đó ta sẽ đạt được vận tốc ánh sáng ( nhưng hiện tại chưa có một nguồn năng lượng nào là đủ lớn để làm điều đó)
Theo em là vậy anh @Xuân Hiếu hust
Hãy dùng kiến thức em vừa mới học đấy, công thức cộng vận tốc

zukagm2708

Học sinh mới
Thành viên
13 Tháng mười 2021
47
58
16
17
Vĩnh Long
Mình chạy xe thì sẽ có đèn mà đèn chính là ánh sáng nên vận tốc của đèn là c . Đối với người nhìn bên đường thì đèn xe sẽ chuyển động với vân tốc là c+v với v là vân tốc xe. Đúng không anh @Xuân Hiếu hust ạ ?

• Like
Reactions: Rau muống xào

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
20
Nghệ An
Mình chạy xe thì sẽ có đèn mà đèn chính là ánh sáng nên vận tốc của đèn là c . Đối với người nhìn bên đường thì đèn xe sẽ chuyển động với vân tốc là c+v với v là vân tốc xe. Đúng không anh @Xuân Hiếu hust ạ ?
Uh, nó đấy nhưng mà nó không đúng đâu nha, cầm lên loè bạn bè thì được

Top Bottom