Tâm sự Học Sút...:'<<<

Nature Universe

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng mười một 2021
80
209
51
Phú Thọ
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Dạo này em cứ thấy mình học sút kiểu gì ý mặc dù ngày nào cũng học. Có lẽ là do cách học của em chưa đúng....
Có ai nói cho em chi tiết, cụ thể cách học tốt các môn KHTN và KHXH không??? Đặc biệt là các môn Sinh (8), SỬ (8) và Toán Hình (nâng cao 8)....và cách học và làm bài kiểm tra tốt nhất nữa (tại vì cuối kỳ rồi nên em hỏi vậy)
Cảm ơn mọi người!!!

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,828
929
Đắk Lắk
Dạo này em cứ thấy mình học sút kiểu gì ý mặc dù ngày nào cũng học. Có lẽ là do cách học của em chưa đúng....
Có ai nói cho em chi tiết, cụ thể cách học tốt các môn KHTN và KHXH không??? Đặc biệt là các môn Sinh (8), SỬ (8) và Toán Hình (nâng cao 8)....và cách học và làm bài kiểm tra tốt nhất nữa (tại vì cuối kỳ rồi nên em hỏi vậy)
Cảm ơn mọi người!!!
Muốn học tốt bất cứ môn nào thì trước hết em phải có sự yêu thích trước đã. Nếu đã thích rồi thì dù có khó cỡ nào em cũng sẽ cố gắng để làm được.
còn về cách học. E có thể tham khảo thêm tại tập san số 04, mục tài năng hmf
https://diendan.hocmai.vn/threads/ra-mat-tap-san-dien-dan-hocmai-so-04.839374/

Chị nghĩ phương pháp đó sẽ giúp em học nhanh và hiệu quả hơn.
Chúc em thi tốt

wyn.mai

Cựu Mod Văn
HV CLB Địa lí
Thành viên
9 Tháng năm 2020
2,043
8,868
726
Lâm Đồng
Lý Tự Trọng
Cảm ơn mọi người!!!
Theo mình thấy á, mỗi người sẽ có một phương pháp học riêng cho mình, kiểu cho dễ nhớ, đạt được hiệu quả cao.
Trước hết thì tạo sự yêu thích với từng môn học, thích thì mới có động lực để phấn đấu.
Môn sinh, sử thì viết nắn nót, tập trung nghe giảng. Có cách ghi chép hiệu quả, dùng bút khác màu đánh dấu những chỗ quan trọng. Còn toán thì theo bản thân mình cứ học chắc cơ bản đã, có gốc thì mới có nền tảng để phát triển nâng cao được.
Khi làm bài kiểm tra thì nhớ làm thật cẩn thận, đọc đề kĩ, viết chữ đẹp, sạch sẽ, rõ ràng sẽ tạo được thiện cảm cho người chấm. Khi gặp câu khó, đừng rối mà hãy bình tĩnh phân tích đề rồi làm, nếu cảm thấy không làm được thì bỏ qua làm câu khác tránh À mà nhớ căn thời gian làm bài nữa.
Cứ cố gắng học thật chăm chỉ, làm chậm mà chắc, khi làm bài thì cẩn thận ^^
Cố lên nhaa

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Cảm ơn mọi người!!!
Vì mỗi người sẽ tiếp thu khác nhau, chị chia sẻ để em tham khảo thử nha!
Chị thuộc dạng không giỏi học thuộc lòng, chị học thuộc nhanh nhưng thời gian sau không ôn lại sẽ dễ quên nên chị cố gắng note những nội dung quan trọng trong bài => tự liên tưởng và trình bày để nhớ bài lâu hơn. Môn Sinh chị hay chép và học theo kiểu vẽ sơ đồ hoặc mindmap, nắm được bản chất rồi diễn giải theo ý mình là dễ nhớ nhất. Môn Sử thì note những sự kiện, ý nghĩa quan trọng phải đi kèm với thời gian, nhân vật cụ thể. Còn môn Toán Hình thì đa số chị làm bài tập nhiều là nhớ bài lâu nhất bởi vì công thức, làm từ dạng cơ bản đến nâng cao, khi nào thấy còn yếu phần nào thì chị sẽ tìm tài liệu chuyên đề về phần đó để rèn kỹ hơn, tránh sai sót.

• Like
Reactions: Nature Universe
Top Bottom