English THPT học speaking

Hien Dang

Cựu Mod tiếng Anh
Thành viên
2 Tháng chín 2021
836
1
858
136
21
Nam Định
NEU

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,052
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
mn chỉ em cách học speaking theo từng chủ đề ạ
AnterKhi luyện speaking theo chủ đề thì chị hay làm theo thứ tự như sau:
Học từ vựng -> Áp dụng vào writing -> Cất bài writing đó đi và luyện nói thành luận điểm -> Tìm bất kì chủ đề nào và luyện nói trước gương
Chị sẽ giải thích chi tiết từng bước nhé:
B1: Việc học từ vựng sẽ cho em đủ vốn từ về chủ đề để nói tốt hơn.
B2: Thường thì khi viết mình sẽ có thời gian suy nghĩ, nên rất dễ để trau chuốt từ ngữ, do đó em sẽ áp dụng từ mới một cách từ từ và hiểu sâu hơn cách dùng từ đó trong câu, như thế sẽ dễ hơn cho em trong việc làm quen dần với từ vựng. (Em có thể xem topic này: [Ngoại ngữ] Tổng hợp Hướng dẫn viết luận theo chủ đề)
B3: Bước này sẽ giúp em luyện nói nhưng vì có chuẩn bị trước nên sẽ đỡ ngợp hơn, cộng với việc em đã luyện viết từ trước nên khi sử dụng những từ mới học được thì em sẽ dễ dàng để dùng từ đó hơn là nhảy thẳng vào 1 đề bài luyện nói khác.
B4: Bước này thì dĩ nhiên là phải có rồi. Việc luyện trước gương sẽ giúp em có better body language đó :>

Hồi xưa chị cũng speaking tệ lắm, thêm cái hơi nhát nữa nên chẳng bao giờ chị dám dơ tay lên thuyết trình cả. Nhưng hồi lớp 9, chị tham gia một cuộc thi và chị bắt buộc phải thay đổi bản thân, đúng nghĩa là thay đổi thì sống mà không thay đổi thì chết luôn á, nên chị luyện từ từ từng tí một và sau nhiều năm luyện tập thì chị đã tự tin hơn rất nhiều khi nói tiếng Anh trước đám đông rồi nè ^^ Nên em cứ luyện tập dần dần đi ha :> Chúc em sớm thành công.

Tuấn V-III-II-VI

Học sinh
Thành viên
1 Tháng ba 2022
156
127
46
18
Vietnam
Hà Nội
Khi luyện speaking theo chủ đề thì chị hay làm theo thứ tự như sau:
Học từ vựng -> Áp dụng vào writing -> Cất bài writing đó đi và luyện nói thành luận điểm -> Tìm bất kì chủ đề nào và luyện nói trước gương
Chị sẽ giải thích chi tiết từng bước nhé:
B1: Việc học từ vựng sẽ cho em đủ vốn từ về chủ đề để nói tốt hơn.
B2: Thường thì khi viết mình sẽ có thời gian suy nghĩ, nên rất dễ để trau chuốt từ ngữ, do đó em sẽ áp dụng từ mới một cách từ từ và hiểu sâu hơn cách dùng từ đó trong câu, như thế sẽ dễ hơn cho em trong việc làm quen dần với từ vựng. (Em có thể xem topic này: [Ngoại ngữ] Tổng hợp Hướng dẫn viết luận theo chủ đề)
B3: Bước này sẽ giúp em luyện nói nhưng vì có chuẩn bị trước nên sẽ đỡ ngợp hơn, cộng với việc em đã luyện viết từ trước nên khi sử dụng những từ mới học được thì em sẽ dễ dàng để dùng từ đó hơn là nhảy thẳng vào 1 đề bài luyện nói khác.
B4: Bước này thì dĩ nhiên là phải có rồi. Việc luyện trước gương sẽ giúp em có better body language đó :>

Hồi xưa chị cũng speaking tệ lắm, thêm cái hơi nhát nữa nên chẳng bao giờ chị dám dơ tay lên thuyết trình cả. Nhưng hồi lớp 9, chị tham gia một cuộc thi và chị bắt buộc phải thay đổi bản thân, đúng nghĩa là thay đổi thì sống mà không thay đổi thì chết luôn á, nên chị luyện từ từ từng tí một và sau nhiều năm luyện tập thì chị đã tự tin hơn rất nhiều khi nói tiếng Anh trước đám đông rồi nè ^^ Nên em cứ luyện tập dần dần đi ha :> Chúc em sớm thành công.
ng.htrang2004mỗi topic chị học khoảng bao lâu

View previous replies…

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,052
1,174
19
Hà Tĩnh
mỗi topic chị học khoảng bao lâu
AnterCó topic chị học mấy tuần, nhưng cũng có topic chị học vài ngày. Chị học Chuyên á, lâu lâu sẽ có bài speaking định kì nên phải chuẩn bị trước, hoặc bài làm nhóm, thuyết trình các kiểu :> Nói chung chị thấy ít nhất cũng cần vài tuần cho 1 topic thì mình mới có thể thực sự thành thạo và sử dụng được hết từ vựng mà mình đã học. Nếu mà em mắc vấn đề ngại trước đám đông như chị thì thời gian em dành cho kĩ năng này còn phải nhiều hơn nữa để luyện tập đi luyện tập lại.

Tuấn V-III-II-VI

Học sinh
Thành viên
1 Tháng ba 2022
156
127
46
18
Vietnam
Hà Nội
Có topic chị học mấy tuần, nhưng cũng có topic chị học vài ngày. Chị học Chuyên á, lâu lâu sẽ có bài speaking định kì nên phải chuẩn bị trước, hoặc bài làm nhóm, thuyết trình các kiểu :> Nói chung chị thấy ít nhất cũng cần vài tuần cho 1 topic thì mình mới có thể thực sự thành thạo và sử dụng được hết từ vựng mà mình đã học. Nếu mà em mắc vấn đề ngại trước đám đông như chị thì thời gian em dành cho kĩ năng này còn phải nhiều hơn nữa để luyện tập đi luyện tập lại.
ng.htrang2004chị có học ta qua sách ko ạ chị có thể chỉ cho em cách học, đối với em đọc sách chỉ là giải trí thì nên học ntn cho hiệu quả

Thảo_UwU

Học sinh chăm học
Thành viên
16 Tháng mười 2021
398
333
76
17
Hà Nội
Có topic chị học mấy tuần, nhưng cũng có topic chị học vài ngày. Chị học Chuyên á, lâu lâu sẽ có bài speaking định kì nên phải chuẩn bị trước, hoặc bài làm nhóm, thuyết trình các kiểu :> Nói chung chị thấy ít nhất cũng cần vài tuần cho 1 topic thì mình mới có thể thực sự thành thạo và sử dụng được hết từ vựng mà mình đã học. Nếu mà em mắc vấn đề ngại trước đám đông như chị thì thời gian em dành cho kĩ năng này còn phải nhiều hơn nữa để luyện tập đi luyện tập lại.
ng.htrang2004@ng.htrang2004 Chị có mất nhiều thời gian để bypass được "stage fraud" không chị.Em lo sợ nhất là cái này :(

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,052
1,174
19
Hà Tĩnh
chị có học ta qua sách ko ạ chị có thể chỉ cho em cách học, đối với em đọc sách chỉ là giải trí thì nên học ntn cho hiệu quả
AnterĐọc sách để giải trí thì cứ giải trí thôi em :> Đừng để bị áp lực là từ nào mới, từ nào cũ, đoạn nào không hiểu thì em cứ tra google dịch bình thường, nói chung giải trí mà, nên đừng nặng nề chuyện học được gì trong đó, nếu sách đủ hay, đủ tốt và em luôn giữ cho mình một tư duy học tập suốt đời thì chị nghĩ em sẽ học được nhiều cái mà chẳng cần áp lực gì. Nên là, nếu xác định giải trí thì hãy enjoy hết mình thôi ha.

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,052
1,174
19
Hà Tĩnh
@ng.htrang2004 Chị có mất nhiều thời gian để bypass được "stage fraud" không chị.Em lo sợ nhất là cái này :(
Thảo_UwUCó nha em ơi =)) Đến bây giờ chị cũng mất rất rất nhiều nỗ lực mới dám nói chuyện trước đám đông. Hồi lớp 9 ấy, lúc chị tham gia cuộc thi đó chị suýt khóc trên sân khấu, mọi người nói thừa có vài giây nhưng chị thừa tận 2.5/5 phút là em đủ hiểu chị tệ đến mức nào rồi ha. Chị còn kiểu nói không ra hơi, nội dung không có tí sắp xếp nào vì chị lo quá, chả nghĩ được gì luôn. Nhưng vì cuộc đời xô đẩy, chị phải tập mỗi ngày, rồi trước mỗi buổi present thì bạn chị chỉ chuẩn bị tầm 1 tiếng là đủ nhưng chị phải 1 tuần để vừa lên ý tưởng, rồi nội dung, luyện tập dần mỗi ngày một tí, nhờ bạn sửa, nhờ giáo viên xem trước, ... Lên cấp 3 thì chị học Chuyên, mà các bạn ở Chuyên thì đúng kiểu không ngán một ai, đầu tuần các bạn đứng trước buổi lễ chào cờ giới thiệu hoạt động mới của CLB mà không vấp một tí nào là chuyện bình thường. Cũng vì peer pressure nên chị lại phải cố gắng gấp nhiều lần mới có thể đủ tự tin để đứng trước đám đông, có giai đoạn chị stressed lắm nhưng vẫn phải cố vì ở Chuyên mà presentation không tốt thì khó để phát triển lắm. Nói chung chị nghĩ em cứ cố gắng mỗi ngày một tí, rồi một ngày sẽ tốt lên thôi ^^ Nhờ có một chút khả năng về presentation mà chị đã được cử đi tham gia kha khá chương trình phát triển bản thân ở Hà Nội, Thanh Hóa, Huế, làm president 1 CLB ở trường và đạt điểm số khá OK ở lớp nè. Hard work pays off mà :> Chúc em sớm master kĩ năng này ha. Có khó khăn gì thì em cứ đặt câu hỏi trên box Anh, chị sẽ giải đáp giúp em.

Thảo_UwU

Học sinh chăm học
Thành viên
16 Tháng mười 2021
398
333
76
17
Hà Nội
Có nha em ơi =)) Đến bây giờ chị cũng mất rất rất nhiều nỗ lực mới dám nói chuyện trước đám đông. Hồi lớp 9 ấy, lúc chị tham gia cuộc thi đó chị suýt khóc trên sân khấu, mọi người nói thừa có vài giây nhưng chị thừa tận 2.5/5 phút là em đủ hiểu chị tệ đến mức nào rồi ha. Chị còn kiểu nói không ra hơi, nội dung không có tí sắp xếp nào vì chị lo quá, chả nghĩ được gì luôn. Nhưng vì cuộc đời xô đẩy, chị phải tập mỗi ngày, rồi trước mỗi buổi present thì bạn chị chỉ chuẩn bị tầm 1 tiếng là đủ nhưng chị phải 1 tuần để vừa lên ý tưởng, rồi nội dung, luyện tập dần mỗi ngày một tí, nhờ bạn sửa, nhờ giáo viên xem trước, ... Lên cấp 3 thì chị học Chuyên, mà các bạn ở Chuyên thì đúng kiểu không ngán một ai, đầu tuần các bạn đứng trước buổi lễ chào cờ giới thiệu hoạt động mới của CLB mà không vấp một tí nào là chuyện bình thường. Cũng vì peer pressure nên chị lại phải cố gắng gấp nhiều lần mới có thể đủ tự tin để đứng trước đám đông, có giai đoạn chị stressed lắm nhưng vẫn phải cố vì ở Chuyên mà presentation không tốt thì khó để phát triển lắm. Nói chung chị nghĩ em cứ cố gắng mỗi ngày một tí, rồi một ngày sẽ tốt lên thôi ^^ Nhờ có một chút khả năng về presentation mà chị đã được cử đi tham gia kha khá chương trình phát triển bản thân ở Hà Nội, Thanh Hóa, Huế, làm president 1 CLB ở trường và đạt điểm số khá OK ở lớp nè. Hard work pays off mà :> Chúc em sớm master kĩ năng này ha. Có khó khăn gì thì em cứ đặt câu hỏi trên box Anh, chị sẽ giải đáp giúp em.
ng.htrang2004@ng.htrang2004 Em cảm ơn chị rất nhiều vì tips và kinh nghiệm mà chị chia sẻ ạ.
Hồi năm lớp 9 e cx có thi hùng biện tiếng anh ở trên huyện.Giải viết trên tỉnh của em thì đc giải nhì.Thế là mn chọn e đi thi.Nhưng mà e chỉ tập trung vào phần viết ở trên giấy chứ ko dành nhiều t.gian vào phần speaking;hơn thế nữa e cũng chưa có chiến thuật để luyện speaking hiệu quả nên e cx chỉ học như kiểu là học vẹt, .Và thế là e bị 2 cái là "Stage fraud" và cái "unthinkable of vocabulary" hành ngay trên stage.E nói chắc cx chỉ đc tầm khoảng 1-2 phút là cùng.Vì thế nên e may mắn là đc KK.Mọi người ai cx đều thất vọng về e lắm.Và từ đó e cx rất sợ và ngại khi giao tiếp vs các bạn trên lớp.Kể cả khi vào cấp 3,em vẫn rất sợ,hầu như e chả bh nói chuyện trong lớp,like a shadow in the hall of light.Từ đó e cx rất sợ và rất ngại khi gọi lên trên bảng và cố gắng né phần speaking ra nhiều nhất có thể.Kể cả khi nói với gv trong ktra hki thì e nói rất nhỏ nhẹ nên e ko bh đc điểm tuyệt đối.Nhưng mà sau khi đọc đc bài viết này của chị em thấy như được khai sáng lên, e nghĩ là do lúc đó e đã chủ quan nên ko đạt đc kq như mong muốn.Có lẽ là e sẽ cố gắng thay đổi bản thân trong năm học này v.Năm nay e lên 11 rồi nên chắc e nghĩ đã đến lúc đối mặt với nỗi sợ của chính mình năm lớp 9, năm nay e q.định đi thi hùng biện.Cảm ơn chị rất nhiều ạ.

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,052
1,174
19
Hà Tĩnh
@ng.htrang2004 Em cảm ơn chị rất nhiều vì tips và kinh nghiệm mà chị chia sẻ ạ.
Hồi năm lớp 9 e cx có thi hùng biện tiếng anh ở trên huyện.Giải viết trên tỉnh của em thì đc giải nhì.Thế là mn chọn e đi thi.Nhưng mà e chỉ tập trung vào phần viết ở trên giấy chứ ko dành nhiều t.gian vào phần speaking;hơn thế nữa e cũng chưa có chiến thuật để luyện speaking hiệu quả nên e cx chỉ học như kiểu là học vẹt, .Và thế là e bị 2 cái là "Stage fraud" và cái "unthinkable of vocabulary" hành ngay trên stage.E nói chắc cx chỉ đc tầm khoảng 1-2 phút là cùng.Vì thế nên e may mắn là đc KK.Mọi người ai cx đều thất vọng về e lắm.Và từ đó e cx rất sợ và ngại khi giao tiếp vs các bạn trên lớp.Kể cả khi vào cấp 3,em vẫn rất sợ,hầu như e chả bh nói chuyện trong lớp,like a shadow in the hall of light.Từ đó e cx rất sợ và rất ngại khi gọi lên trên bảng và cố gắng né phần speaking ra nhiều nhất có thể.Kể cả khi nói với gv trong ktra hki thì e nói rất nhỏ nhẹ nên e ko bh đc điểm tuyệt đối.Nhưng mà sau khi đọc đc bài viết này của chị em thấy như được khai sáng lên, e nghĩ là do lúc đó e đã chủ quan nên ko đạt đc kq như mong muốn.Có lẽ là e sẽ cố gắng thay đổi bản thân trong năm học này v.Năm nay e lên 11 rồi nên chắc e nghĩ đã đến lúc đối mặt với nỗi sợ của chính mình năm lớp 9, năm nay e q.định đi thi hùng biện.Cảm ơn chị rất nhiều ạ.
Thảo_UwUĐối diện càng sớm càng tốt nhe em ^^ Giai đoạn đầu siêu stressed luôn đó, vì mình vừa tự áp lực mà còn bị những người khác đánh giá nữa, nhưng qua vài lần em sẽ quen. Chị chỉ muốn nói là mọi khởi đầu đều rất khó khăn, nhưng khi em chiến thắng được nỗi sợ của mình thì em sẽ có được rất nhiều cơ hội đáng giá. Cố lên nhee.

• Love
Reactions: Thảo_UwU

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,052
1,174
19
Hà Tĩnh
@ng.htrang2004 Em cảm ơn chị rất nhiều vì tips và kinh nghiệm mà chị chia sẻ ạ.
Thảo_UwUÁ em ơi, chị đang viết bài về chủ đề này để up lên diễn đàn thì nhận ra em bị sai một từ rồi nè, không phải "stage fraud" mà là "stage fright" mới là "nỗi sợ sân khấu" nha em ^^

• Love
Reactions: Thảo_UwU
Top Bottom