Tâm sự Học online :")

p ng an

Học sinh
Thành viên
7 Tháng mười hai 2021
3
6
21
16
Hà Nội
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Thật sự em cảm thấy học online mệt mỏi lắm ạ!! Ngày trước khi còn học ở trên lớp em cũng là một đứa học cũng khá, điểm cũng ko quá thấp. Vậy mà giờ học online em như bị mất động lực. Bây giờ trong giờ học em cũng không ghi bài, mặc dù em cũng đã cố gắng để tập trung vào bài giảng nhưng ngồi một lúc là lại thấy mệt mỏi đau đầu. Học online thì thêm cái BTVN nhiều chồng chất nữa ạ TT. Vậy nên là em cũng toàn lên mạng lấy đáp án, r chép vào bài. Dạo gần đây em cũng vừa thi đỗ được vào một lớp học thêm tiếng anh chuyên. Em nghĩ em thi được vào lớp đó cũng chỉ là do em may mắn chứ ko phải do chăm chỉ đâu ạ (vì em cx ko phải một bạn chăm chỉ j cho cam) Nma lớp đó lại giao rất nhiều BTVN, lúc đầu em đồng ý học lớp đó vì lúc đó còn đang là tgian nghỉ hè, mà học online năm trước cũng chỉ là mấy tháng cuối, btap khá ít nên em cũng chưa cảm thấy quá căng thẳng. Nma ko ngờ là vào năm học BT rất nhiều. Nhiều hôm em phải ngồi tới tận 11h để học thêm, làm BTVN ở lớp r lại lm BTVN học thêm. Làm BT xong muộn r em mới lên ăn cơm nên em cũng hay ăn cơm một mình. Em cũng đã chia sẻ với ba mẹ về việc em ko còn hứng thú học tập nhg mẹ em cũng ko mấy để tâm và còn nói em là ngừng kêu ca lại vì mẹ em thấy em học chưa có j là nhiều cả. Chia sẻ với bạn bè thì em bt chúng nó cũng đỡ hơn em có tí nên cx chả nói đc j nhiều ạ. Vs lại dạo này em cũng cảm thấy mệt mỏi và chán ăn hơn nữa ạ TT. Thêm cả việc mặc dù trong giờ học on ở lớp em học ko nhiều, cảm thấy là ko học j cả nhg vẫn thấy học online mệt . Em cũng sắp thi học kì mà em cảm thấy ko có động lực để học tiếp nữa ạ TT. Nhiều lúc em nghĩ rằng mình vẫn phải cố gắng để giữ phong độ học tập như lúc học trực tiêp vì em ko muốn điểm kém nhg mà em cx ko bt phải làm ntnao nữa TT Mng cho em xin lời khuyên với ạ. Em cảm ơn ạ.

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Buổi tối nếu sắp xếp được thì e nên ăn cơm đúng bữa sau đó làm gì thì làm chứ để đêm mới ăn thì k muốn ăn nữa vì mệt là đúng rồi. Mà ăn đêm vào lúc 10-11h đêm lại k tốt cho sức khoẻ. Phải ăn để lấy sức làm bài tập rồi đi ngủ.
E cũng nên để 5-10p nghỉ giải lao sau khi đã hoàn thành xong 1 môn học rồi làm tiếp bài tập môn khác. Học ở lớp ol hay học thêm ol xong nếu thấy ít bài hoặc bài dễ thì tranh thủ làm luôn trong quá trình học để tối e đỡ được 1lượng bài tập, giảm tgian làm bài tối xuống. Những môn học thuộc thì nên học vào sáng sớm sẽ tốt hơn. Sáng cũng nên ăn sáng đầy đủ, tập uống nước lọc trong quá trình ngồi học cũng được. E phải chuẩn bị 1 sức khoẻ tốt thì mới có tinh thần học tốt vì học ol khá là mỏi mắt, ngồi lâu k đi lại cũng đau lưng. Giờ nghỉ giải lao giữa các tiết e cố gắng đứng dậy vận động người rồi lại học tiếp. Cố gắng lên nhé ^^

• Like
Reactions: Quinnie0301

Tống Huy

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
25 Tháng sáu 2018
4,084
7,245
691
19
Hà Tĩnh
THPT Lê Hữu Trác
Thật sự em cảm thấy học online mệt mỏi lắm ạ!! Ngày trước khi còn học ở trên lớp em cũng là một đứa học cũng khá, điểm cũng ko quá thấp. Vậy mà giờ học online em như bị mất động lực. Bây giờ trong giờ học em cũng không ghi bài, mặc dù em cũng đã cố gắng để tập trung vào bài giảng nhưng ngồi một lúc là lại thấy mệt mỏi đau đầu. Học online thì thêm cái BTVN nhiều chồng chất nữa ạ TT. Vậy nên là em cũng toàn lên mạng lấy đáp án, r chép vào bài. Dạo gần đây em cũng vừa thi đỗ được vào một lớp học thêm tiếng anh chuyên. Em nghĩ em thi được vào lớp đó cũng chỉ là do em may mắn chứ ko phải do chăm chỉ đâu ạ (vì em cx ko phải một bạn chăm chỉ j cho cam) Nma lớp đó lại giao rất nhiều BTVN, lúc đầu em đồng ý học lớp đó vì lúc đó còn đang là tgian nghỉ hè, mà học online năm trước cũng chỉ là mấy tháng cuối, btap khá ít nên em cũng chưa cảm thấy quá căng thẳng. Nma ko ngờ là vào năm học BT rất nhiều. Nhiều hôm em phải ngồi tới tận 11h để học thêm, làm BTVN ở lớp r lại lm BTVN học thêm. Làm BT xong muộn r em mới lên ăn cơm nên em cũng hay ăn cơm một mình. Em cũng đã chia sẻ với ba mẹ về việc em ko còn hứng thú học tập nhg mẹ em cũng ko mấy để tâm và còn nói em là ngừng kêu ca lại vì mẹ em thấy em học chưa có j là nhiều cả. Chia sẻ với bạn bè thì em bt chúng nó cũng đỡ hơn em có tí nên cx chả nói đc j nhiều ạ. Vs lại dạo này em cũng cảm thấy mệt mỏi và chán ăn hơn nữa ạ TT. Thêm cả việc mặc dù trong giờ học on ở lớp em học ko nhiều, cảm thấy là ko học j cả nhg vẫn thấy học online mệt . Em cũng sắp thi học kì mà em cảm thấy ko có động lực để học tiếp nữa ạ TT. Nhiều lúc em nghĩ rằng mình vẫn phải cố gắng để giữ phong độ học tập như lúc học trực tiêp vì em ko muốn điểm kém nhg mà em cx ko bt phải làm ntnao nữa TT Mng cho em xin lời khuyên với ạ. Em cảm ơn ạ.
Trường hợp của em không phải quá hiếm gặp nhưng cần phải nhanh chóng tìm ra phương pháp hợp lí hơn. Đầu tiên, anh nghĩ nếu em cảm thấy BTVN quá nhiều hoặc cảm thấy học không vào thì em có thể tạm thời nghỉ tại lớp học thêm Tiếng Anh để sắp xếp lại mọi thứ. Anh nghĩ khi học online thì mọi người đều rất dễ mất tập trung, vì vậy nếu em cảm thấy chưa tập trung vào bài giảng thì trước khi học hãy ra ngoài hít thở bầu không khí trong lành, sau đó bật một bài hát tạo cảm giác chill nào đó. Nếu áp dụng cách này, anh nghĩ khi bắt đầu học online em sẽ cảm thấy thoái mái và tập trung hơn. Cứ sau 45 phút học online thì em nên nghỉ ngơi khoảng 5' để giải lao cũng như chống mỏi mắt, tránh tạo cảm giác căng thẳng hay chán nản.

Còn về vấn đề BT thì anh nghĩ em nên sắp xếp thời gian biểu làm Bài tập. Ví dụ buổi sáng học online xong vào lúc 9h thì có thể tranh thủ thời gian làm bài tập đến khoảng 10h30' đến 11h. Hoặc buổi sáng có thể dạy sớm hơn để tranh thủ làm BT và học bài cũ, vì buổi sáng khá yên tĩnh nên rất dễ tập trung làm Bài tập. Và buổi chiều khoảng sau 5h thì em nên chơi thể thao để thư giãn.

Chúc em học tốt ^^

• Like
Reactions: Quinnie0301

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,828
929
Đắk Lắk
Chị thấy hầu hết các bạn học online để mở thêm vài ba trang khác để vừa học vừa tương tác nữa nên nhiều khi chưa tập trung đc nên nhiều khi k muốn ghi bài. Nên nếu đc thì khi học e chỉ kiwr đúng 1 trang để học thôi. Mong là sẽ cải thiện hơn.
Khi làm Btvn e nên tập trung thì việc giải bài sẽ nhanh và e sẽ có thêm tgian cho bản thân làm việc khác. Cố gắng ăn uống đúng giờ nữa nhé.
Chúc em học tốt

buck humble

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng mười 2020
185
656
81
Đồng Nai
thpt văn hiến
Chào em!
Thật sự đây là tình trạng chung của hầu hết hs onl. Và chị cũng thế.
Khi học onl vừa mệt nhưng vẫn phải gồng cho hết tiết.:Tuzki38 Ngoài ra, học onl còn bị chi phối rất nhiều ( Facebook,..) và lượng bài tập hay bài chép cũng tăng theo. Cộng thêm giáo viên dạy hơi "buồn ngủ" nữa thì. :<<<<:Tuzki45
Động lực của em duy nhất chỉ có em. Em tự giác trong học tập, em thấy việc học cấp thiết cho hiên tại như thế nào,...
Em muốn có thêm động lực thì chị nghĩ em nên có lịch học rõ ràng (Lịch của riêng em) nên có giờ nghỉ ngơi và ngoài giờ học onl nên tránh xa thiết bị điện tử nó khiến em nhẹ người hơn,..
Còn nhiều cái khiến em thêm động lực quan trọng ở em thoiii. Chúc em đạt được thứ mình muốn và có những con điểm xứng đáng nhé.

Top Bottom