Học Mãi sẽ xuất xưởng Radio hàng kỳ? Tại sao không?

Status
Không mở trả lời sau này.
H

hvcs

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình đã có ý định này từ lâu lắm rồi hình như là vào tháng 4 -5 năm ngoái lúc đó mình dùng 1 nick khác ^_^. Mình đã định nói lên ý tưởng này đến 4rum hocmai.vn nhưng chưa có dịp với lại lúc đó thời thế chưa đến :D. Hôm nay mình chính thức nói lên ý tưởng đã "ấp ủ" từ lâu. mình muốn các anh chị Admin, Mod, Smod hãy cùng họp và bàn luận xây dựng 1 Kênh Radio Online ( RO) để nối liền những khoảng cách bấy lâu, để nói lên những suy nghĩ của nhau, để hocmai vui vẻ hơn nữa.... Vì Bống thấy hocmai lúc nào cũng đông cũng vui nhưng dường như nó vẫn còn thiếu đi 1 thứ gì đó.... 1 "tiếng nói mẹ đẻ" phải rồi chính là nó đấy.

Hãy cứ nghĩ mà xem cái gọi là RO hôm nay sẽ được phát triển qua các thế hệ học sinh mọi 'tầng lớp" cấp 1, cấp 2, cấp 3, rồi có thể là nhiều nhiều nữa. Không ai hết chính là các member thân yêu của Hocmai.vn được thoả sức nói lên những suy nghĩ những dòng tâm sự, những sáng tạo của mình.... sẽ vui hơn khi mỗi kỳ được nghe âm thanh trong trẻo những chuyên mục bổ ích thiết thực được truyền đi từ " Tổng đài hocmai" tới các mem.

Đừng ngăn cấm sự sáng tạo của sức trẻ bởi chứa ẩn trong đó có nhiều thứ mà mỗi chúng ta chưa thể nghĩ tới!

Tiện đây Bống xin được nói thêm về chuyên mục Tạp chí ( xin cho phép được gọi như vậy) của chúng ta chưa tác động sâu đến bạn đọc! vì sao nhỉ các bạn có nghĩ như Bống không? Vì Bống thấy thế này này những trang Tạp chí ấy được sáng tạo rất hay rất đẹp nhưng mỗi khi vào Bống phải đợi khá lâu để web Load hết những bức ảnh đó, vả lại nó còn khá đơn điệu.

Bống mong muốn nhận được những lời chia sẻ cũng như suy nghĩ của các bạn về ý tưởng này của Bống. Mong tất cả các bạn hãy chia sẻ thẳng thắn để "Bạn Radio online' sớm được kết bạn với chúng ta nhé.:D

Bống

Last edited by a moderator:
S

sonmoc

Mốc cũng từng nghĩ đến điều này rồi
Nhưng cảm thấy hơi khó vì không biết nên tìm MC là ai ??? và nhiều vấn đề khác ... Nên mình đã chuyển ý tưởng sang làm Tập San
Bây h khi đã có Tập San rồi thì RO cũng ko cần thiết lắm

L

ladyfirst

Mình đã có ý định này từ lâu lắm rồi hình như là vào tháng 4 -5 năm ngoái lúc đó mình dùng 1 nick khác ^_^. Mình đã định nói lên ý tưởng này đến 4rum hocmai.vn nhưng chưa có dịp với lại lúc đó thời thế chưa đến :D. Hôm nay mình chính thức nói lên ý tưởng đã "ấp ủ" từ lâu. mình muốn các anh chị Admin, Mod, Smod hãy cùng họp và bàn luận xây dựng 1 Kênh Radio Online ( RO) để nối liền những khoảng cách bấy lâu, để nói lên những suy nghĩ của nhau, để hocmai vui vẻ hơn nữa.... Vì Bống thấy hocmai lúc nào cũng đông cũng vui nhưng dường như nó vẫn còn thiếu đi 1 thứ gì đó.... 1 "tiếng nói mẹ đẻ" phải rồi chính là nó đấy.

Hãy cứ nghĩ mà xem cái gọi là RO hôm nay sẽ được phát triển qua các thế hệ học sinh mọi 'tầng lớp" cấp 1, cấp 2, cấp 3, rồi có thể là nhiều nhiều nữa. Không ai hết chính là các member thân yêu của Hocmai.vn được thoả sức nói lên những suy nghĩ những dòng tâm sự, những sáng tạo của mình.... sẽ vui hơn khi mỗi kỳ được nghe âm thanh trong trẻo những chuyên mục bổ ích thiết thực được truyền đi từ " Tổng đài hocmai" tới các mem.

Đừng ngăn cấm sự sáng tạo của sức trẻ bởi chứa ẩn trong đó có nhiều thứ mà mỗi chúng ta chưa thể nghĩ tới!

Tiện đây Bống xin được nói thêm về chuyên mục Tạp chí ( xin cho phép được gọi như vậy) của chúng ta chưa tác động sâu đến bạn đọc! vì sao nhỉ các bạn có nghĩ như Bống không? Vì Bống thấy thế này này những trang Tạp chí ấy được sáng tạo rất hay rất đẹp nhưng mỗi khi vào Bống phải đợi khá lâu để web Load hết những bức ảnh đó, vả lại nó còn khá đơn điệu.

Bống mong muốn nhận được những lời chia sẻ cũng như suy nghĩ của các bạn về ý tưởng này của Bống. Mong tất cả các bạn hãy chia sẻ thẳng thắn để "Bạn Radio online' sớm được kết bạn với chúng ta nhé.:D

Bống

Những j` em trình bày cũng là những j` a muốn làm
A đã có ý muốn tích hợp cả RO vào TSHM nhưng rất tiếc k thống nhất đc với những người bên kia

H

hacxanh

oa oa, em thấy đây là ý tưởng hay đấy chứ ạh ^^!
TSHM là báo đọc - RO là báo nói ^^! kết hợp lại vs nhau thì chả fải mem HM sẽ có 1 kênh thông tin cực kỳ mới lạ và hấp dẫn còn j` :D
vấn đề MC, nếu cần thiết thì thi tuyển ;))
=>vấn đề cốt lõi là đc sự ủng hộ từ fái anh admin ^^!

C

congaigiaitoan_5

Ý tưởng này hay đó, sự sáng tạo của mem HM thật tuyệt, mong nghe dc RO sơm sớm^^

L

ladyfirst

Đồng ý với Mốc, việc này còn nhiều cái khó khăn lắm. Phải suy nghĩ cho thật chính chắn rồi mới dám làm dài lâu được.

RO chắc chắn sẽ gặp nhiều khó khăn
Nhưng ban đầu có thể thu nhỏ nó thành "Quà tặng âm nhạc"
Điều này hoàn toàn có thể làm đc

M

mencun91

Cái này bên 4rum Milan cũng xuất xưởng rùi, rất hay :)
Vấn đề là chúng ta phải có đội ngũ phát thanh viên và biên tập viên thật tốt nữa

H

hvcs

Mình có vài điều muốn nói thế này thui.
Về vấn đề nhân lực thì với 687,994 Mem đến thời điểm hiện giờ mình nghĩ không phải là vấn đề khó khăn nhất.
Về thời gian mình nghĩ cũng đâu to tát gì đâu 30 - 45 phút 1 chương trình .
Về kinh phí thì mình thực sự không hiểu bạn muốn nói gì? Kinh phí là gì ở đây? Sao chưa chi đã đưa Ro vào vòng thương mại vậy?

T

trang14

Thứ nhất: Trong 687,994 mem có bao nhiêu mem thực sự đủ khả năng và nhiệt huyết để có thể xây dựng 1 ê kíp hoàn chỉnh?
Thứ hai:Để có được 30-40 phút chương trình thì thời gian chuẩn bị là không hề nhỏ trong khi vào thời điểm này không phải ai cũng rảnh. ( ví dụ như để có 1 số của tập san hocmai thì cần đến nửa tháng để chuẩn bị)
Thứ ba: Đã làm thì phải làm nghiêm túc, làm cho ra hồn. (đây có thể coi là bộ mặt của hocmai) Để phục vụ cho cái sự "ra hồn" ấy thì kinh phí đâu ra?
trang14 ủng hộ việc hocmai sẽ có RO nhưng những gì trang14 băn khoăn thwucj sự là những khó khắn, trở ngại để đưa RO bước ra thự tế từ những ý tưởng.
Trước mắt " Quà tặng âm nhạc" như anh Mít nói có lẽ là hợp lí nhất!

P

proechcom

rất khó khăn đấy ,mong anh chị suy nghĩ thật kỹ ,cảm ơn ..................(suy nghĩ chín chắn nha ,bản thân pro cũng muỗn RO ra đời nhưng có thể ko phù hợp với diễn đàn có mem hầu hết là học sinh cần nhiều thời gian học tập nhu chúng ra )

M

mencun91

Thứ nhất: Trong 687,994 mem có bao nhiêu mem thực sự đủ khả năng và nhiệt huyết để có thể xây dựng 1 ê kíp hoàn chỉnh?
Thứ hai:Để có được 30-40 phút chương trình thì thời gian chuẩn bị là không hề nhỏ trong khi vào thời điểm này không phải ai cũng rảnh. ( ví dụ như để có 1 số của tập san hocmai thì cần đến nửa tháng để chuẩn bị)
Thứ ba: Đã làm thì phải làm nghiêm túc, làm cho ra hồn. (đây có thể coi là bộ mặt của hocmai) Để phục vụ cho cái sự "ra hồn" ấy thì kinh phí đâu ra?
trang14 ủng hộ việc hocmai sẽ có RO nhưng những gì trang14 băn khoăn thwucj sự là những khó khắn, trở ngại để đưa RO bước ra thự tế từ những ý tưởng.

E nghiêm trọng hoá vấn đề rồi
Mình nghĩ ROH (Radio of Hocmai) chỉ đơn thuần là video thu lại lời các phát thanh viên, nhạc, .....
Nhân lực, chắc chắn k thiếu, một giọng đọc dễ nghe, truyền cảm .... liệu đòi hỏi này có phải là khó tìm?
Thời lượng: Bao nhiêu là tuỳ, chia nhỏ từng phần ra cho mỗi người 1 phần, tự thu => biên tập lại là ok
Nội dung: Cái này thì các mod Văn đâu rồi, chắc k quá khó khăn
Tính ra, chẳng mất tí tiền nào cả :D thực ra có mất cũng rất ít, k đến nỗi là k đủ về tài chính

T

trang14

Mình nghĩ ROH (Radio of Hocmai) chỉ đơn thuần là video thu lại lời các phát thanh viên, nhạc, .....
Nhân lực, chắc chắn k thiếu, một giọng đọc dễ nghe, truyền cảm .... liệu đòi hỏi này có phải là khó tìm?
Thời lượng: Bao nhiêu là tuỳ, chia nhỏ từng phần ra cho mỗi người 1 phần, tự thu => biên tập lại là ok
Tính ra, chẳng mất tí tiền nào cả :D thực ra có mất cũng rất ít, k đến nỗi là k đủ về tài chính

Nếu đơn giản vậy thì vui thật, sắp có RO rồi ^^! MỌi sự trông cậy vào tài năng của các bác :) Mong RO sớm ra đời :D
@ kido: vào profile của trang14 mà ý kiến nhá!

S

sonmoc

Mọi người đừng nghĩ quá đơn giản như vậy
Tờ báo của chúng ta làm đâu phải ngày một ngày hai
Cái gì cùng phải suy tính thật chín đã

S

stary

Em thấy chị trang nói rất đúng. Trong số 687,994 mem chưa chắc đã có mem nào đủ nhiệt huyết và khả năng để xây đựng RO. Hiện tại em chỉ thấy sonmoc, ladyfirst, tramngan là có đủ khả năng để làm. Và 30-40 phút chương trình cũng ko phải ngắn. Cần đầu tư kĩ về nội dung mà 4rum muốn truyền tải đến các mem và âm thanh chất lượng cao để người nghe có thể thấu hiểu.
Nhưng đây quả là một ý kiến rất hay! Em mong các anh chị sẽ khắc phục mọi khó khăn. Xuất xưởng RO cho hocmai. :D

G

gianni

rất khó khăn đấy ,mong anh chị suy nghĩ thật kỹ ,cảm ơn ..................(suy nghĩ chín chắn nha ,bản thân pro cũng muỗn RO ra đời nhưng có thể ko phù hợp với diễn đàn có mem hầu hết là học sinh cần nhiều thời gian học tập nhu chúng ra )

Nói thì rất hay nhưng thử hỏi nhân lực, thời gian và kinh phí ở đâu ra?

Nói chung để mà bàn về những vấn đề khó khăn khi xây dựng 1 kênh radio cho hocmai thì có kể cả ngày cũng k hết chuyện. Nào là kinh phí, nào là xin ý kiến cấp trên, nào là người này ở đây, người kia ở chỗ #. Và khi đã xây dựng lên 1 kênh radio thì nên đầu tư tâm huyết vào nó, cả về nội dung lẫn hình thức

Cái chính chúng ta nên bàn ở đây đó là có ai muốn làm hay không, nhất trí 1 quan điểm thì vấn đề thực hiện không phải là khó và đã làm thì làm cho tới bến, hơn 600k người chẳng nhẽ không kiếm được những người tâm huyết. Bản thân nếu thấy khó khăn qá thì mình cũng có thể tự đề cử mình đảm nhận 1 phần nào đó trong chuyên mục radio :D ( thi xong đã :X ) .

Những cái ý kiến bàn lùi hay là kêu khó khăn thì nên tránh đi ;;)

M

mencun91

Thực ra nói đơn giản hay khó khăn nó đều mang tính tương đối, như bạn ở trên đã góp ý, cái chính là chúng ta CÓ MUỐN HAY KHÔNG thôi :)
Tớ nói những lời ở trên k phải là vô căn cứ vì các anh chị ở 4rum tớ đã từng gợi ý nhờ tớ thu giúp một bài đọc nhưng vì hồi ý nhà tớ k nhận phone nên tớ k thể thu đc nên đã từ chối. RoA (Radio Of ACMilanVN - tên của kênh radio 4rum mình) được thu bởi các thanh viên từ khắp mọi miền đất nước, cả Băc, Trung, Nam :), từ giọng đọc truyền cảm của các MC (cấp trường...) chuyên nghiệp đến các giọng đọc rất nghiệp dư nhưng nghe vẫn rất thích - vì đó là đứa con tinh thần của mọi người.

Tại sao link Roa để mọi người xem thử lại là sai? Nếu mọi người k có ý định tham khảo thì thui :))

Last edited by a moderator:
H

hvcs

Doan Ket Doan Ket Dai Doan Ket - Thanh Cong Thanh Cong Dai Thanh Cong!

Một cây làm chẳng lên non
Ba cây chụm lại lên hòn núi cao.

Một Mem thì RO chẳng ra sao,
Ba Mem chung lại Ro tuyệt vời.​

Qua các lời tâm sự các ý kiến hết sức thẳng thắn của các bạn mình nhận thấy 1 số lo ngại về kinh phí, 1 số lo ngại về thời gian, 1 số lo ngại về nhân lực, một số thì vào xem là không có ý kiến .................

Nói túm lại là :

- Sống trong 1 cộng đồng phải có tinh thần và trách nhiệm chung, có sự đoàn kết và giúp đỡ lẫn nhau..... Vốn chi trong mỗi chúng ta đều đã coi học mãi là ngôi trường thứ 2 của mình rồi.

- Không có sự khó khăn nào mà không thể vượt qua, nhất là trong khi Cộng Đồng HM của chúng ta rất đoàn kết và có tinh thần giúp đỡ lẫn nhau.

- Có thể việc này sẽ còn gặp nhiều khó khăn nhưng như mình đã nói chỉ cần sự đoàn kết và "có muốn hay không " của các bạn mà thôi, khi những khó khăn đến cũng là lúc chúng ta thể hiện sự đùm bọc lẫn nhau là lúc những ý tưởng những cái đẹp những cái hay được " sinh ra". Như Chữ người tử tù của Nguyễn Tuân vậy .

- Rất đồng ý với quan điểm là làm phải ra làm và đây khôgn phải là chuyện 1 sớm 1 chiều rồi lại phôi phai, chúng ta cần người nhiệt tình sống vì cộng đồng, đội ngũ cố vắn chương trình mình nghĩ đã có cô Dương ( Giáo viên Văn).

Chỉ muốn nói như vậy thôi. Một lần nữa mình nhấn mạnh là HocMai có bạn RO hay không phụ thuộc vào chính tinh thần nhiệt tình, trách nhiệm của chính các bạn.

L

luvship

nếu hôm nay chúng ta ko làm thì làm sao t/lai chúng ta có những thứ khác để mà sử dụng chứ!

rõ ràng: ngày xưa nếu ko tạo ra xe máy, làm ra kình hiển vi... thì hôm nay làm sao có để mà dùng.

bởi thế: những ng` khác đã làm đc điều đó, tại sao chúng ta ko làm đc?

chúng ta ko làm thì ai sẽ làm cho chúng ta đây??? ng` khác ư? ng` khác cũng nghĩ như mình rồi ai sẽ làm...

vì thế mà mình nghĩ nếu ai cũng thấy hay, thấy việc có ý nghĩa thì lập tức làm ngay, đừng có lưỡng lự bởi vì khó khăn!
cuộc sống vốn dĩ là khó khăn mà, vượt qua nó thì sẽ chiến thắng.

tốt nhất bây giờ nên nghĩ việc đâu tiên chúng ta nên làm gì, thay vì đi hỏi ý kiến của họ về việc mà mình mong muốn! (chẳng lẽ muốn làm nên điều gì đó quan trọng cứ phải đi hỏi từng ng` từng ng` 1 à?)

bắt tay ngay thay vì thế! ok?

T

tiendatsc

Trời ơi!
Thế radio online là cái gì ạ?
Em chẳng bít nó là cái gì!
Nếu cần đội ngũ phát thanh viên thì phát thanh kiểu gì!
Chẳng nhẽ bảo hocmai làm 1 bộ rùi anh em đến hocmai phát thanh =))
Hình thức nó là gì?Đinhj nghĩa nó là gì?
Em mơ hồ quá,chẳng hỉu mọi người đang nói đến cái gì ?:((

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom