Văn 9 Hoàng lê nhất thống chí hồi 14

Nguyễn Sỹ Thịnh

Học sinh mới
Thành viên
31 Tháng tám 2022
1
1
1
16
Bắc Ninh
  • Like
Reactions: Mộ Dung Thu Vũ

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai
Ai có thể liệt kê giúp mình các sự việc trong bài hoàng lê nhất thống chí hồi 14 bằng các gạch đầu dòng đc ko ạ.Cảm ơn bạn!
Nguyễn Sỹ ThịnhCảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Sự việc trong " Hoàng lê nhất thống chí hồi 14"
- Nghe tin giặc đã chiếm cả một vùng đất đai rộng lớn lại thủ phong cho vua Lê, Nguyễn Huệ không hề nao núng mà định đích thân cầm quân đi ngay. Nhưng vì đại cục, trước đó Nguyễn Huệ đã tế cáo trời đất
- 25 tháng 12 âm lịch( 25 tháng chạp) Nguyễn Huệ lên ngôi hoàng đế hiệu Quang Trung để trấn an lòng dân, yên kẻ phản trắc.
- 29 tháng 12 âm lịch( 29 tháng chạp) Ông tổ chức một cuộc hành binh thần tốc, chưa đầy một tuần đã tiến từ Phú Xuân đến Tam Điệp, vừa đi vừa chiêu binh.
- 30 Tết đến mùng 5 Tết đã giải phóng Thăng Long vừa hành quân vừa đánh giặc vừa thu hồi giang sơn, tổng chiến dịch chỉ trọng trong 10 ngày.
+ Nửa đêm mùng 3 Tết, nghĩa quân bao vây Hà Hồi.
+ Tờ mờ sáng mùng 5 Tết, tiến sát đồn Ngọc Hồi đánh bại quân Thanh làm nên chiến thắng oanh liệt.
- Nửa đêm mồng 3 tháng giêng, nghĩa quân bao vây Hà Hồi. Mờ sáng mồng 5 tiến sát đồn Ngọc Hồi đánh bại quân Thanh làm nên chiến thắng oanh liệt.
- Khi bị đánh đến chỉ biết chạy bán sống bán chết luôn mấy ngày không ăn không nghỉ, cướp cả thuyền của dân để qua sông. Khi sang Trung Quốc phải tạo đầu, tết tóc, ăn mặc giống người Mãn Thanh và khi chết phải gửi gắm xương tàn nơi đất khách quê người
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Top Bottom