[hoá] tách mỗi axit sau

C

camdorac_likom

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Giúp mình 2 bài này với
Tách mỗi axit sau ra khỏi hỗn hợp
[TEX]HCl & H_2SO_4 [/TEX] ( hỗn hợp 1)
[TEX]HCl & HNO_3[/TEX] ( hõn hợp 2)

Mình chẳng hiểu rõ lắm về tách chất, chẳng lẽ chuyển thành muối rồi là lại chuyển về axit ; hay là tạo khí rồi chuyển về axit ( thấy nó ngu ngơ quá):(

T

tobzo

Giúp mình 2 bài này với
Tách mỗi axit sau ra khỏi hỗn hợp
[TEX]HCl & H_2SO_4 [/TEX] ( hỗn hợp 1)
[TEX]HCl & HNO_3[/TEX] ( hõn hợp 2)

Mình chẳng hiểu rõ lắm về tách chất, chẳng lẽ chuyển thành muối rồi là lại chuyển về axit ; hay là tạo khí rồi chuyển về axit ( thấy nó ngu ngơ quá):(
Tách chất tức là dùng các phương pháp hoá học, vật lý để tách các chất ra khỏi hỗn hợp. Mọi con đường để tách đc chất tinh khiết đều đc chấp nhận.

chẳng lẽ chuyển thành muối rồi là lại chuyển về axit ; hay là tạo khí rồi chuyển về axit
Nếu cả 2 cách đều tách đc axit thì bạn đều có thể áp dụng.

G

goodboy_1507

Để tách HCl ra khỏi HCl và [TEX]HNO_3[/TEX] có rất nhiều cách mình xin giới thiệu cách sau:
1.Cho vào dung dịch trên một luợng dư [TEX]CuO[/tex]ớau đó địện phân dung dịch thu đuợc bằng cho đến khi toàn bộ dung dịch màu xanh chuyển thành không màu thu đuợc d d [TEX]HNO_3[/TEX] nguyên chất
Ở cực âm thu đuợc [TEX]H_2[/TEX] Cực (+) thu đuợc hỗn hợp khí Clo và ôxi .
Dẫn khi thu đuợc ỏ hai cực đi qua ống nghiệm chiếu sáng sau đó làm lạnh đuợc d d HCl tinh khiết

B

baby_style

đây là 1 trong nhiều cách à ^^ hoá phong phú thật ^^
bạn viết pt điện phân dung dịch để thu đc [TEX]HNO_3[/TEX] nha !
mình thắc mắc là ko biết khi điện phân thì dung dịch chỉ còn [TEX]HNO_3[/TEX] ng chất thôi sao? vậy CuO dư kìa? còn Cu nữa ^^ vứt nó đi đâu?
tiếp các cách khác đi bạn ơi :D

G

goodboy_1507

Để tách HCl ra khỏi HCl và [TEX]HNO_3[/TEX] có rất nhiều cách mình xin giới thiệu cách sau:
1.Cho vào dung dịch trên một luợng dư [TEX]CuO[/tex]ớau đó địện phân dung dịch thu đuợc bằng cho đến khi toàn bộ dung dịch màu xanh chuyển thành không màu thu đuợc d d [TEX]HNO_3[/TEX] nguyên chất
Ở cực âm thu đuợc [TEX]H_2[/TEX] Cực (+) thu đuợc hỗn hợp khí Clo và ôxi .
Dẫn khi thu đuợc ỏ hai cực đi qua ống nghiệm chiếu sáng sau đó làm lạnh đuợc d d HCl tinh khiết

Trời thế cũng nói sao?
Cu và CuO có trong dung dịch àh? đó là phần chất rán còn lại mà

G

goodboy_1507

đây là 1 trong nhiều cách à ^^ hoá phong phú thật ^^
bạn viết pt điện phân dung dịch để thu đc [TEX]HNO_3[/TEX] nha !
mình thắc mắc là ko biết khi điện phân thì dung dịch chỉ còn [TEX]HNO_3[/TEX] ng chất thôi sao? vậy CuO dư kìa? còn Cu nữa ^^ vứt nó đi đâu?
tiếp các cách khác đi bạn ơi :D
hãy đọc kĩ lại những gi mình viết : "điện phân dung dịch thu đuợc " chứ có nói là còn cả CuO dư đâu

C

camdorac_likom

Theo mọi người có cách nào từ AgCl về được HCl không????Theo tớ là không!
Chỉ có cách điện phân thôi à! Câu này tớ lấy dc trongmột quyển lớp 11( chưa học điện phân í a )

Top Bottom