[Hóa N] KNO3 + HCl + C -> Pứ ko ?

L

linuxcodon

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

[TEX]4KNO_3 + 4HCl + C -> CO_2 + 4KCl + 4NO_2 + 2H_2O[/TEX]
Nobody: KNO3+HCL+C -> ????
[XYZ]Darkmoon DarkMoon: ko
Nobody: sao ko
Nobody: C+ HNO3 vẫn có phản ứng mà
Nobody: vậy C + HNO3 bỏ thêm KCL vào thì ko phản ứng à
[XYZ]Darkmoon DarkMoon: Hno3 + kcl
[XYZ]Darkmoon DarkMoon: đâu fải kno3 + hlc
[XYZ]Darkmoon DarkMoon: 8-}
Nobody: 8-}
Nobody: cha bỏ vào nước xem như thế nào
Nobody: có phân li ra ion K+ , H+ , No3- và Cl- ko
[XYZ]Darkmoon DarkMoon: nhưng nó ko fải =))
Nobody: nghĩa là sao
Nobody: nghĩa là ý ông 2 cái bỏ vào nước thì khác nhau à
Nobody: :|
[XYZ]Darkmoon DarkMoon: khác về bản chất
Nobody: khác thế nào
Nobody: vậy KNO3 + HCL + Cu ko phản ứng phỏng 8-}
[XYZ]Darkmoon DarkMoon:
Nobody: vậy sao Cacbon ko được
[XYZ]Darkmoon DarkMoon: :-?
[XYZ]Darkmoon DarkMoon: ý chúa
Nobody: ác
Nobody: Chúa Pro quá
Nobody: con xin thua

Vấn đề này em đã hỏi rất nhiều người nhưng chưa có ai giải thích thỏa đáng , thầy cô có thể cho em câu trả lời được ko ạ .

P

pttd

Muối nitrat trong môi trường axit có khả năng oxi hoá mạnh tương đương với dung dịch HNO3,vì vậy theo mình nghĩ phản ứng này hoàn toàn có thể xảy ra được,tuỳ thuộc vào từng điều kiện phản ứng để xem xét đến sản phẩm tạo thành mà thui

L

linuxcodon

Nhưng thầy mình trong nghề lâu năm nói rằng ko thể phản ứng được . ( Giải thích 1 hồi chả hiều gì xấc ) . Thôi đành phải ngậm ngùi làm ngơ . Tuy chỉ có 1/2 điểm bài 1 tiết nhưng nếu cãi nữa chắc thầy cho con 0 . Đành vậy , tuy nhiên mình cần 1 bạn nào có điều kiện thực nghiệm làm hộ mình phản ứng trên . Cảm ơn nhiều nhé .

A

a_little_demon

bạn à thực ra hoá học không có nguyên tắc chẳng qua người ta ép cho nó vào nguyên tắc để trở thành lý thuyết để dễ ghi nhớ ấy thôi!
hoá học là thực nghiệm, không ai có quyền sáng tác cả đâu!!!!!
giống như sắt vậy đó tác dụng với H2O <570=>Fe{+8/3}
nhưng >570 thì lại ra Fe{+2} mà không ra Fe{3+} vậy thui!!!!

P

pttd

vậy mình nghĩ bạn nên mua và đọc thêm 1 số sách tham khảo về thực nghiệm hoá học,chắc sẽ giúp ích được cho bạn,nếu không trong h thực hành hoá học trên lớp,lúc cuối h bạn xin thầy cho làm thí nghiệm ý để kiểm chứng,vì mình nghĩ những hoá chất trên trong phòng thí nghiệm sẵn có mà

M

mystar_forever

minh nhi ion cl co the CL2, con NO hay NÒ thi tuy nong do thui;):khi (21)::khi (21)::khi (21):

:p

D

dragon_boy211

khi nay~ moi thu thi ra clo dok................................................................................................... khiep wa................

Top Bottom