Sử 10 Hoa Lư

Trâm1234567@@

Học sinh mới
Thành viên
20 Tháng tám 2022
34
55
16
19
Bến Tre

Huỳnh Thị Bích Tuyền

Cựu Mod Sử
Thành viên
10 Tháng tám 2021
1,501
1
1,435
231
19
Cà Mau
Trường THPT Thới Bình
Năm 1010, Vua Lý Thái Tổ cho dời đô từ Hoa Lưu về Thăng Long tại sao? ý nghĩa của sự kiện Dời Đô ?
Trâm1234567@@Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
* Năm 1010, vua Lý Thái Tổ cho dời đô từ Hoa Lư về Thăng Long
+ Mùa thu năm 1010, vua Lý Thái Tổ dời đô từ Hoa Lư về Đại La và đổi tên thành Thăng Long
- Vì : " Thành Đại La, đô cũ của Cao Vương, ở giữa khu vực trời đất, có thể rồng cuộn hổ chầu, ở giữa nam, bắc, tây, đông, tiện hình thế núi sông sau trước, đất rộng và bằng phẳng, chỗ cao mà sáng sủa, dân cư không khổ vì ngập lụt, muôn vật thịnh đạt, phồn vinh, xem khắp nước Việt, chỗ ấy là hơn cả. Thực là chỗ hội hợp của bốn phương, nơi thượng đô của kinh sư muôn đời ".
* Ý nghĩa của sự kiện dời đô
- Nhà Lý chọn Thăng Long làm kinh đô đã chứng tỏ khả năng tổ chức nhà nước, nhà Lý nói chung và vua Lý Công Uẩn nổi tiếng, chuyển đất nước từ thế phòng thủ bị động sang giai đoạn phát triển toàn diện. Việc dời đô về Thăng Long của Lý Công Uẩn đã chứng tỏ một tầm nhìn chiến lược sâu rộng của ông trong việc xây dựng một sự nghiệp lâu dài, phản ánh thế đi lên của vương triều và đất nước (với biểu tượng Rồng bay lên).
- Việc dời đô đáp ứng yêu cầu bức thiết của sự phát triển kinh tế - xã hội nước ta lúc bấy giờ. Hoa Lư là một vùng đất hẹp, xung quanh lại có nhiều đồi núi, không thuận tiện cho việc liên lạc, quản lí cả nước. Khi đất nước độc lập, thống nhất, việc dời đô ra Thăng Long giúp đất nước phát triển, triều Lý và các vương triều tiếp theo ngày càng lớn mạnh. Dời đô về Thăng Long, nhà nước có điều kiện để tiếp tục mở mang lãnh thổ về phía nam, phát triển nền kinh tế đất nước.
- Tạo điều kiện cho kinh thành Thăng Long dần dần trở thành đô thị phồn thịnh, là bộ mặt của đất nước. Qua đó, thể hiện được uy thế của Đại Việt: Thăng Long vừa là kinh đô của nước Đại Việt cường thịnh, vừa trở thành một thành thị có quy mô lớn trong khu vực và trên thế giới lúc bấy giờ.
+ Mở ra một kỷ nguyên mới cho quốc gia Đại Việt - kỷ nguyên xây dựng quốc gia hùng mạnh, văn hiến và anh hùng.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Top Bottom