English THCS Hòa hợp chủ vị & các thì

CPM4869

Học sinh
Thành viên
12 Tháng một 2022
24
18
21
18
Đồng Nai
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Câu 1: Hurry up! She's cut herself. It is bleeding quite badly.
Câu 2: Everybody I know likes to eat chocolates and ice-creams.
mọi người cho e hỏi ở câu 1 tại sao ko phải là she cut mà lại là she's cut, còn câu 2 sao lại thêm s vào like khi có everybody ạ ?

_dm.ttt

Cựu TMod Anh
Thành viên
7 Tháng sáu 2017
664
2
1,194
176
Đắk Lắk
FTU2
Anh xin giải thích cho em nha.

Câu 1: She's cut = She has cut. Đây là cấu trúc của thì Hiện tại hoàn thành. Dựa vào phần lý thuyết-cách dùng thì HTHT được trình bày của HMF dưới đây:
Vì hành động "Cô ấy cắt đứt tay" đã xảy ra trong quá khứ, và việc máu chảy vẫn còn xảy ra ở hiện tại và có thể ở tương lai nên chúng ta sử dụng thì HTHT. Vậy nên sử dụng She's cut là chính xác nhé em! Em có thể tham khảo phần lý thuyết về thì tại đây.

Câu 2: Lý thuyết về đại từ bất định: everyone/everybody + động từ số ít ở thì tương ứng. Cho nên từ like được thêm 's' là điều dễ hiểu (động từ 'like' được chia theo chủ từ 'Everybody').

Chúc em học tốt! Nếu không hiểu thì em có thể hỏi thêm để anh giải đáp nhé.

Hazu No No Money

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng mười 2018
542
802
146
18
Hà Nội
THCS yên thường
Anh xin giải thích cho em nha.

Câu 1: She's cut = She has cut. Đây là cấu trúc của thì Hiện tại hoàn thành. Dựa vào phần lý thuyết-cách dùng thì HTHT được trình bày của HMF dưới đây:
View attachment 212950
Vì hành động "Cô ấy cắt đứt tay" đã xảy ra trong quá khứ, và việc máu chảy vẫn còn xảy ra ở hiện tại và có thể ở tương lai nên chúng ta sử dụng thì HTHT. Vậy nên sử dụng She's cut là chính xác nhé em! Em có thể tham khảo phần lý thuyết về thì tại đây.

Câu 2: Lý thuyết về đại từ bất định: everyone/everybody + động từ số ít ở thì tương ứng. Cho nên từ like được thêm 's' là điều dễ hiểu (động từ 'like' được chia theo chủ từ 'Everybody').

Chúc em học tốt! Nếu không hiểu thì em có thể hỏi thêm để anh giải đáp nhé.
_dm.tttCho em hỏi,em nghĩ dấu hiệu nhận biết của câu 1 là "sự việc vừa mới xảy ra và hậu quả của nó vẫn còn tác động đến hiện tại" thì có đúng không nhỉ ?

• Love
Reactions: S I M O

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,344
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun