Hoá 12!

T

thaibinh666

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho 27g hỗn hợp gồm Fe và Cu tác dụng hết với 800ml H2SO4 đặc nguội thu được 1176 ml khí SO2 thoat ra o dktc . Tính thành phần theo khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp ban đâu ?

Thêo cách giai của cô giáo : Chỉ có 1 PTPU duy nhất : Cu + H2SO4 -> CuSO4 + SO2 + H20
Các bạn đọc đầu bài có những lỗi gì nhé . Mong dc sự góp ý của mọi người
Chú ý : Tiêu đề!!!

Last edited by a moderator:
N

nanglanh93

:( điều đầu tiên khi t đọc bài này đó là cảm giác hơi bất ngờ..chưa xét đến bài của cô giáo cậu có đúng hay sai nhưng cậu giật cái''tit'' như vậy hơi quá đáng..''liệu cô có xứng đáng làm giáo viên?'', cậu nên hỏi lại mình''mình nói vậy thì có xứng đáng làm học sinh?''
đây là ý kiến của riêng bản thân mình nếu có gì hơi quá mong cậu bỏ qua:)

T

thaonhib4

Cho 27g hỗn hợp gồm Fe và Cu tác dụng hết với 800ml H2SO4 đặc nguội thu được 1176 ml khí SO2 thoat ra o dktc . Tính thành phần theo khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp ban đâu ?

Theo cách giai của cô giáo : Chỉ có 1 PTPU duy nhất : Cu + H2SO4 -> CuSO4 + SO2 + H20
Các bạn đọc đầu bài có những lỗi gì nhé . Mong dc sự góp ý của mọi người

ko trách gì bạn nhưng xem lại đi bạn ui
Fe nó thụ động đối với H2SO4 đặc nguội (ngoài ra các chất thụ động: Al,Cr), đồng sẽ phản ứng.
Lí do: tại vì khi cho thanh sắt vào acid nguội, bề mặt nó sẽ taọ thành 1 lớp oxĩt rất bền vững ngăn cho Fe tiếp xúc acid, vì vậy mà khi cho thanh sắt đó vào dung dịch axit khác, nó cũng ko phản ứng. Đồng thì khác nó vẫn tác dụng.
cô bản giải một phương trình là đúng.
p/s: đừng giận mình khi nói điều này nhưng lần sau bạn đừng giật tit như vậy...hơi tệ đấy.....xem lại giải thích của mình mong là bạn đã hiểu.
Thân! nhok

Last edited by a moderator:
I

icool

Đúng rồi. Dùng H2SO4 đặc thì hình như có Fe với Al bị thụ động hay sao ấy. Cái này là từ lớp 10 nè.

A

acidnitric_hno3

Thụ động hóa không chỉ là Fe không tác dụng với H2SO4 đặc nguội mà còn khiến Fe mất đi tính kim loại, không phản ứng với hóa chất nào nữa ( trơ về mặt hóa học)
Cung câp!

T

thaibinh666

Bai này có lỗi là Fe và Cu tác dụng hết với H2SO4 dac , khi nói tác dụng hết thì phải phản ứng hết. mà theo cách giai Fe vẫn còn dư......Bài chỉ có 1 PT

Top Bottom