Sinh 11 Hô hấp sáng

boywwalkman

Học sinh chăm học
Thành viên
30 Tháng bảy 2021
490
465
76
19
Quảng Nam
THPT chuyên Lê Thánh Tông
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Dạ cho em hỏi là vì sao hiện tượng hô hấp sáng nó lại diễn ra ạ? Bởi em thấy nó cũng không tạo ra năng lượng (trường hợp có tạo ra năng lượng thì em có thể hiểu được do môi trường đang thiếu CO2).
Nếu có CO2 thải ra môi trường thì em thấy nó lại bị khuếch tàn và không sử dụng để quang hợp được ạ..
Em cảm ơn.

Haanh250123

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
6 Tháng ba 2021
387
608
91
Thái Bình
THPT Chuyên Thái Bình
Chúc anh buổi tối khỏe mạnh:>>

vì sao hiện tượng hô hấp sáng nó lại diễn ra ạ
Hô hấp sáng diễn ra do nồng độ O2 trong không khí cao, nồng độ CO2 thấp.
Em sẽ cung cấp cho anh 1 số thông tin sau:
- Trước tiên hãy cùng tìm hiểu về enzim Rubisco:

Enzim này hoạt động phụ thuộc vào tỉ lệ O2/ CO2
+ Khi tỉ lệ O2/ CO2 thấp-> Rubisco hoạt động với chức năng RiDPcacboxylaza-> xúc tác phản ứng RiDP+ CO2->... thực hiện chu trình Calvin
+ Khi tỉ lệ O2/ CO2 cao-> Rubisco hoạt động với chức năng RiDPoxylaza-> xúc tác phản ứng RiDP+ O2->... hô hấp sáng
- Vai trò của hô hấp sáng:
Tạo acid amin Glyxin và Xerin cung cấp cho quá trình tổng hợp Protein
- Hô hấp sáng không tạo ATP gây lãng phí sản phẩm quang hợp nên trong sản xuất người ta luôn tránh để đảm bảo năng suất cho cây.

trường hợp có tạo ra năng lượng thì em có thể hiểu được do môi trường đang thiếu CO2
Phần này em không hiểu lắm vì thật ra môi trường thiếu CO2 nên mới xảy ra hô hấp sáng và không tạo ATP.
Nếu có CO2 thải ra môi trường thì em thấy nó lại bị khuếch tàn và không sử dụng để quang hợp được ạ.
Cái CO2 sau đó để làm gì nó thật sự không quan trọng đâu ấy ạ.

Anh còn băn khoăn thì cứ trao đổi ạ.
Chúc anh học tốt~

boywwalkman

Học sinh chăm học
Thành viên
30 Tháng bảy 2021
490
465
76
19
Quảng Nam
THPT chuyên Lê Thánh Tông
Chúc anh buổi tối khỏe mạnh:>>

Hô hấp sáng diễn ra do nồng độ O2 trong không khí cao, nồng độ CO2 thấp.
Em sẽ cung cấp cho anh 1 số thông tin sau:
- Trước tiên hãy cùng tìm hiểu về enzim Rubisco:

View attachment 196714

Enzim này hoạt động phụ thuộc vào tỉ lệ O2/ CO2
+ Khi tỉ lệ O2/ CO2 thấp-> Rubisco hoạt động với chức năng RiDPcacboxylaza-> xúc tác phản ứng RiDP+ CO2->... thực hiện chu trình Calvin
+ Khi tỉ lệ O2/ CO2 cao-> Rubisco hoạt động với chức năng RiDPoxylaza-> xúc tác phản ứng RiDP+ O2->... hô hấp sáng
- Vai trò của hô hấp sáng:
Tạo acid amin Glyxin và Xerin cung cấp cho quá trình tổng hợp Protein
- Hô hấp sáng không tạo ATP gây lãng phí sản phẩm quang hợp nên trong sản xuất người ta luôn tránh để đảm bảo năng suất cho cây.

Phần này em không hiểu lắm vì thật ra môi trường thiếu CO2 nên mới xảy ra hô hấp sáng và không tạo ATP.

Cái CO2 sau đó để làm gì nó thật sự không quan trọng đâu ấy ạ.

Anh còn băn khoăn thì cứ trao đổi ạ.
Chúc anh học tốt~
Ý anh là vì thực vật đã tồn tại từ rất lâu mà sao quá trình chọn giống và tiến hoá không loại trừ quá trình đó đi, sự cạnh tranh trong thiên nhiên rất khắc nghiệt mà sao hiện tượng phí phạm như vậy lại tồn tại được?
Dù sao câu hỏi của anh cũng được trả lời nhưng ở một góc độ khác.
Anh cảm ơn.

• Like
Reactions: Haanh250123

Haanh250123

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
6 Tháng ba 2021
387
608
91
Thái Bình
THPT Chuyên Thái Bình
Ý anh là vì thực vật đã tồn tại từ rất lâu mà sao quá trình chọn giống và tiến hoá không loại trừ quá trình đó đi, sự cạnh tranh trong thiên nhiên rất khắc nghiệt mà sao hiện tượng phí phạm như vậy lại tồn tại được?
Dù sao câu hỏi của anh cũng được trả lời nhưng ở một góc độ khác.
Anh cảm ơn.
Ồ một câu hỏi mở~
Em nghĩ là vì chẳng hạn trong điều kiện thiếu CO2 không quang hợp được thì nó cần cái khác để tạm thay thế, kiểu nếu không có cái thay thế, cây cũng không quang hợp được thì nó sẽ chết. Trong khi, hô hấp sáng dù lãng phí nhưng nó cũng tạo được aa.
Ngoài ra thì chỉ C3 mới có hô hấp sáng do nó không có CO2 dự trữ trong gian bào khi khí khổng đóng trong điều kiện nhiệt độ, ánh sáng cao, buộc nó phải tiếp nhận O2 và rồi kích hoạt Rubisco như trên.
Em mới nghĩ đến đó thôi ạ. Anh thấy sao?
Có gì mời các anh chị team Sinh vô thảo luận tiếp~

• Like
Reactions: boywwalkman
Top Bottom