HMF Confess HMF Confessions số 440 - Bạn tôi từng Self-harm!

HMF Confession

HOCMAI Forum Confess
Cu li diễn đàn
7 Tháng tư 2017
168
1,146
131
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào HMF
Mình nằm vùng ở diễn đàn khá lâu rồi nhưng hôm nay mới mạnh dạn gửi bài cfs và mong nhận đc lời khuyên từ mọi người

Mình có 1 người bạn - tên A. Bạn ấy xinh xắn, nhưng hơi ít nói, bạn ấy cũng ít tiếp xúc với bạn bè, nhưng không hiểu sao bạn ý lại hay nói chuyện với mình. Chắc do ngồi cùng bàn với nhau.
Cách đây mấy tuần, mình thấy bạn ý băng bó ở tay, mình có hỏi thì bạn ý chỉ nói là bị té xe. Nhưng mấy hôm nay mình để ý thì tay bạn ý có những vết sẹo gần như song song nhau, và mình chắc rằng đó không phải là vết té xe như lời bạn ý nói.

Mình có tìm hiểu thì đấy có thể là self-harm. Mình thấy vô cùng lo lắng và không biết nên làm gì ngay lúc này. Mọi người có thể cho mình lời khuyên không?

-----------------------------------------
VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.
Đặc biệt: SẼ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai
Chào HMF
Mình nằm vùng ở diễn đàn khá lâu rồi nhưng hôm nay mới mạnh dạn gửi bài cfs và mong nhận đc lời khuyên từ mọi người

Mình có 1 người bạn - tên A. Bạn ấy xinh xắn, nhưng hơi ít nói, bạn ấy cũng ít tiếp xúc với bạn bè, nhưng không hiểu sao bạn ý lại hay nói chuyện với mình. Chắc do ngồi cùng bàn với nhau.
Cách đây mấy tuần, mình thấy bạn ý băng bó ở tay, mình có hỏi thì bạn ý chỉ nói là bị té xe. Nhưng mấy hôm nay mình để ý thì tay bạn ý có những vết sẹo gần như song song nhau, và mình chắc rằng đó không phải là vết té xe như lời bạn ý nói.

Mình có tìm hiểu thì đấy có thể là self-harm. Mình thấy vô cùng lo lắng và không biết nên làm gì ngay lúc này. Mọi người có thể cho mình lời khuyên không?

VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.

HMF ConfessionTheo mình nghĩ điều đầu tiên bạn cần làm là tiếp tục trò chuyện với bạn ấy, gợi những chủ đề khiến bạn ấy cười có thể là( hài hước, những câu chuyện thú vị...) để tâm trạng của bạn ấy tốt hơn. Tiếp theo bạn sẽ kể một mẩu chuyện / bài hát... mà trong đó có những nguyên nhân gây ra áp lực, hậu quả của nó và các cách giải quyết của các nhân vật. Mặt khác, bạn có thể hẹn bạn đó đi chơi, đi xem phim, đi ăn... vào một khoảng thời gian cả hai cùng rảnh, đến những nơi yên tĩnh, những khoảng trời đẹp để cùng nhau tận hưởng những khoảnh khắc đẹp nhất Điều đó sẽ khiến bạn nữ bớt stress hơn đồng thời gia tăng tình cảm bạn bè giữa bạn và bạn nữ. Khi bạn nữ đã bớt được căng thẳng, bạn sẽ là người chủ động nói với bạn đó " Nếu có gì khó khăn/căng thẳng/khó nói... thì hãy chia sẻ với tớ. Tớ sẽ luôn lắng nghe và giúp đỡ cậu hết sức có thể nên đừng lo lắng quá nhé"
Mặc dù điều này có thể sẽ còn nhiều thiếu xót nhưng phần nào cũng giúp cậu an ủi được bạn nữ! Mong cậu không chê ạ!

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Tiếp tục trò chuyện bình thường với b ấy e nhé. Có lẽ với b ấy thì e là người mà khi ở cạnh, b ấy cảm thấy thoải mái nhất. Mà c nghĩ e k nên hỏi sâu cs riêng của b ấy. Khi nào b ấy đủ tin tưởng thì sẽ tự kể, tự giãi bày với e thôi. Khi đó mình mới can thiệp sâu được. Nếu khác giới mà k có tình cảm đặc biệt thì đừng tạo cảm giác thích nhau k đến lúc b ấy hiểu nhầm r suy sụp còn mệt hơn. Đồng hành như 1 người bạn thực sự nhé. Người có tâm lí(yếu)cũng k thích người ta dạy bảo phải thế này thế kia đâu. Họ biết hết đó nhưng vì 1 vấn đề nào đó mà chưa thoát ra được. Mong là e cũng có thể kiên trì bên b ấy để giúp b ấy thoải mái hơn.

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
Thực ra là những bạn có vẫn đề về tâm lý thì điều đầu tiên luôn là ở bên cạnh, chia sẻ, lắng nghe bạn, còn những điều quá sâu thì khi bạn đủ tin tưởng sẽ tự khắc tâm sự với em.
C cũng nghĩ rằng có thể gia đình bạn ấy có biết những chuyện này nên e cứ bình tĩnh ở cạnh bạn thôi nhé. Vì như e kể thì đây k phải lần đầu vì có những vết sẹo cũ nữa.
Hãy là chỗ dựa cho bạn, bảo vệ khi có những vấn đề ở trên lớp, trêu chọc bạn chẳng hạn.
Bạn ấy đúng là may mắn khi có người bạn quan tâm như em.

Tuyết Sơn

Học sinh
Thành viên
5 Tháng một 2022
122
1
196
36
Hà Giang
Ở đây bạn mới phỏng đoán thôi. Theo mình thì cứ phải xác nhân thông tin chính xác rồi tính tiếp. Nên hỏi người thân của bạn ấy xem thế nào, biết đâu người ta té xe thật (1 tư thế té đặc biệt nào đó mà bạn không hình dung ra được).

Last edited:

Marcco

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
30 Tháng sáu 2022
397
1,273
116
Nghệ An
Nghệ An
Chào HMF

HMF Confessiontheo e bạn của anh đg có ấn đề về tâm lý! a có thể nói chuyện tam sự với chị ấy để chị ấy mở lòng thêm ạ vì e cx từng trong giai đoạn đó nó rất mệt mỏi, cô đơn. Nếu có chỗ dựa tốt thì cj ấy sẽ tốt lên dần ạ

• Like
Reactions: Hy _ Nhiên
Top Bottom