HMF Confess HMF Confession số 422: Nếu ba mẹ ly hôn...

HMF Confession

HOCMAI Forum Confess
Cu li diễn đàn
7 Tháng tư 2017
168
1,146
131
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

"1 Tuần nữa ba mẹ mình sẽ ly hôn.
Và mình vừa biết điều này 2 tiếng trước.
Không phải là mình không cảm nhận được gia đình mình có vấn đề, có những sự thay đổi, nhưng chính mình đang tự lừa dối bản thân rằng mọi chuyện vẫn ổn, bản thân mình vẫn ổn.

Những bữa ăn gia đình có đủ ba và mẹ dần thưa. Những ngày ba đi công tác càng nhiều. Những đêm mẹ khóc thầm 1 mình cũng nhiều lên... Chỉ là mình vờ như không thấy, vờ như vô tư, vô tâm và tỏ ra mình vẫn ổn. Mình thực sự thấy nghẹt thở và rất buồn.
Mình không biết liệu mình có phải là lý do cho tất cả, rằng khi ba mẹ lựa chọn điều này thì có ai nghĩ cho mình.?

Mẹ chỉ hỏi mình: nếu ba mẹ không ở chung với nhau nữa thì con muốn ở với ai?

Khi đó thực sự cảm xúc mình khó tả lắm, sao người lớn lại cho mình cái quyền quyết định để rồi sau cùng lại bắt con cái phải lựa chọn?
Thực sự mình đang rất rất buồn..."

-----------------------------------------
VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.
Đặc biệt: SẼ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions

Last edited:

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,828
929
Đắk Lắk
"1 Tuần nữa ba mẹ mình sẽ ly hôn.
Và mình vừa biết điều này 2 tiếng trước.
Không phải là mình không cảm nhận được gia đình mình có vấn đề, có những sự thay đổi, nhưng chính mình đang tự lừa dối bản thân rằng mọi chuyện vẫn ổn, bản thân mình vẫn ổn.

View attachment 211146

Những bữa ăn gia đình có đủ ba và mẹ dần thưa. Những ngày ba đi công tác càng nhiều. Những đêm mẹ khóc thầm 1 mình cũng nhiều lên... Chỉ là mình vờ như không thấy, vờ như vô tư, vô tâm và tỏ ra mình vẫn ổn. Mình thực sự thấy nghẹt thở và rất buồn.
Mình không biết liệu mình có phải là lý do cho tất cả, rằng khi ba mẹ lựa chọn điều này thì có ai nghĩ cho mình.?

Mẹ chỉ hỏi mình: nếu ba mẹ không ở chung với nhau nữa thì con muốn ở với ai?

Khi đó thực sự cảm xúc mình khó tả lắm, sao người lớn lại cho mình cái quyền quyết định để rồi sau cùng lại bắt con cái phải lựa chọn?
Thực sự mình đang rất rất buồn..."

-----------------------------------------
VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.
Đặc biệt: SẼ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions
HMF ConfessionThực sự đọc Cfs này thấy chạnh lòng ghê.
Con trẻ không có quyền đc lựa chọn ba mẹ và nơi mình sinh ra, nhưng nếu có biến cố thì thường người tổn thương nhiều nhất lại là con cái.
Em hãy cứ nghĩ như này: ba mẹ mình cũng mong cầu được hạnh phúc, tuy nhiên hạnh phúc đang có này chưa thực sự phù hợp. Họ lựa chọn kết thúc 1 gia đình chưa được hạnh phúc để tìm và có 2 gia đình hạnh phúc hơn, vui vẻ hơn.
Khi quyết định ly hôn thì người lớn thực sự đã hết tình cảm dành cho nhau, điều níu giữ họ cuối cùng là em. Hẳn là ba mẹ em đã suy nghĩ rất nhiều đấy. Nên hãy cố gắng hiểu cho họ em nhé!
Mong em vững vàng.

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Ba mẹ k còn sống chung với nhau nữa thì thường đứa trẻ là con chung sẽ là người tổn thương nhiều nhất. Nhưng suy cho cùng nếu cả đời sống chung với nhau mà cứ dằn vặt nhau mãi thì liệu có ai trong chúng ta được hạnh phúc? Khi mình biết bố mẹ cố gắng sống chung chỉ vì mình mà bố mẹ k thoải mái, chỉ gọi là cố sống chung thôi í ( cái gọi là vì có con.., vì con mà sống...) thực sự nó còn tệ và đau lòng hơn cả là mỗi người 1 phương nữa. Nên là đôi khi chia li là để giải thoát cho nhau, người này k còn cho người kia hạnh phúc được nữa thì để dành người khác có tâm hơn, có lòng hơn. Hoặc ít ra cũng buông được gánh nặng để phần đời còn lại vui vẻ mà sống tiếp.
Vd 1 người phụ nữ thích trồng hoa nhưng cả đời người chồng chưa từng tặng 1 bông hoa cho vợ chứ chưa nói trồng tặng vợ 1 cây hoa hồng, cả ngày chỉ chê vợ mơ mộng, nọ kia. Nhưng khi 2 người li dị có cuộc sống riêng, có khi người dượng lại là người chiều theo sở thích của người phụ nữ, yêu thương, chăm sóc họ tận tình thì sao. Hoặc ngược lại.
Hoặc như 1 gđ có đầy đủ bố mẹ sống chung nhưng 1 trong 2 người k còn tình cảm với đối phương mà hằng ngày chỉ có mặt ở nhà như 1 chỗ trọ, còn tâm hồn họ ở nơi khác( kể cả k có người khác) nhưng tâm họ k ở nhà thì có giữ cũng chỉ là tạm bợ. Và liệu những đứa trẻ như chúng ta sống trong 1 gđ nthe liệu có hạnh phúc hơn thiếu đi 1 người k?
Cuộc sống muôn vẻ, mỗi nhà mỗi cảnh nhưng e cố gắng bình tĩnh chấp nhận sự thật. Dù có thế nào e cũng là con của cả 2 người. Tuy 2 người k còn chung sống nhưng e vẫn là cầu nối 2 bên, e có thể chọn 1 trong 2 bên hoặc có thể chọn cả 2. Qua lại 2 nhà, nội ngoại 2 bên bình thường.
Nhiều nhà vẫn giữ mqh tốt đẹp trừ việc họ sống chung thôi. Nhưng thực sự nếu bố mẹ lập gđ riêng nữa, có thêm e bé riêng thì lúc ấy mới thực sự là cô đơn e à.
Dần dần chúng ta cũng lớn, cũng sẽ có gđ nhỏ. Khi ấy e dành tình cảm cho gđ nhỏ của e. Còn bố mẹ e đáp lại công sinh thành, ơn dưỡng dục là được. Cũng k ai được ở bên bố mẹ mãi. Bên nào thiếu thốn tình cảm hơn thì mình chọn ở bên đó để bồi đắp. Chỉ cần 2 mẹ con hoặc 2 bố con yêu thương nhau thì vẫn ổn thôi.
C cũng k biết phải nói thế nào cho e đỡ buồn hơn nữa. Thương e! Ôm e 1 cái và mong cho cuộc sống của e sau này sẽ yên bình hơn, vui vẻ hơn. Rồi mọi thứ sẽ ổn thôi. Cố gắng lên nhé!

Hy _ Nhiên

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
5 Tháng mười một 2018
501
1,216
176
19
Nghệ An
THcS Quỳnh Hồng
chuyện bố mẹ ly hôn không phải là lỗi của em! Em đừng buồn, hãy cố gắng lạc quan lên . Mặc dù khá khó tin nhưng trong lúc này em chính là cả trạm xăng của gia đình đấy!
chị bày nhé em suy nghĩ kỹ cảm thấy hợp thì làm theo nha! Em bảo mẹ em về nhà bà ngoại hoặc đến nhà bạn ở trước, dặn mẹ tắt điện thoại, không xem tin nhắn mà nghỉ ngơi trò chuyện với mọi người xung quanh để thư giãn. Bố em về thì em nhắc khéo để bố em đi đón mẹ, (dặn mẹ là không see tn nha) về đến nơi thì em nấu cơm cho cả nhà, sau đó quyết liệt vào đòi đến khu vui chơi (muộn rồi thì dạm mai) tốt nhất là chơi mấy trò cảm giác mạnh một chút. rồi xem thế nào đã nha! Lựa lúc nào thích hợp thì em nói muốn ba hoặc mẹ chở đi học (lấy 1 lý do) để có thời gian trò chuyện với cả hai nha!
Còn nếu không được em cũng đừng quá thất vọng, cố gắng hiểu cho ba mẹ. nếu có gì em có thể nói chuyện với chịnha
và nếu em phân vân vì không biết nên chọn ai thì em cứ im lặng, sẽ không ai trách em đâu, cứ im lặng để họ biết sự khó xử và buồn bực của em!

vangiang124

Cựu TMod Toán
Thành viên
22 Tháng tám 2021
1,199
2,901
346
21
Gia Lai
THPT Chuyên Hùng Vương
ước gì có chế độ ẩn danh để nói một số điều...
Thương bạn... Cố lên nhé, mọi chuyện rồi sẽ ổn thôi, mong rằng sau này bạn sống thật hạnh phúc với gia đình nhỏ của mình, có lẽ lựa chọn ấy tốt cho ba mẹ bạn, nước mắt của mẹ sẽ không phải rơi nữa, không dễ dàng gì để đưa ra quyết định ấy, ắt hẳn đã quá nhiều tổn thương và không chịu được nữa rồi...

Top Bottom