HMF Confess HMF Confession số 413: Sống không mục tiêu

HMF Confession

HOCMAI Forum Confess
Cu li diễn đàn
7 Tháng tư 2017
168
1,146
131
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Sống không mục tiêu là như thế nào vậy ạ?

Năm nay mình sắp sửa lên 12, học kì 2 này mình nghỉ học rất nhiều . Một phần vì sức khoẻ mình không tốt , một phần nữa là do mình cảm thấy khó chịu trong chuyện học hành. Mình sợ điểm số . Mình cảm thấy không công bằng trong điểm số học tập . Với một người phải làm bài kiểm tra mới được điểm và với một người không cần làm bài kiểm tra cũng được 10 điểm. Mình không thích sự đánh giá của giáo viên như vậy.

Mình dần sợ môn này môn kia , mình dần dần mỉm cười khi điểm thấp , mình không còn muốn phải gồng gánh . Học kì 2 này mình cũng xa cách với bạn bè ,một phần vì họ cứ lấy điểm số để soi mói mình . Mình biết mình không thông minh như họ nhưng xin đừng làm vậy với mình. Đừng so sánh xong rồi vứt bỏ mình. Đừng lợi dụng mình khi mình học được môn này rồi bỏ đi khi mình không giỏi môn kia.

Mình cũng biết buồn mà , mình cũng sợ cô độc , tại sao mình lại ghét giờ thể và quốc phòng. Bởi vì lúc đó là lúc mình loay hoay không biết tìm ai chơi, không biết đứng với ai để nói chuyện.

Trong khi mọi người đều có mục tiêu phấn đầu thì giờ mình còn chưa biết nên chuyển khối hay không. Sắp sửa anh chị 2k4 thi đại học thì lúc đó mình cũng phải lo liệu mà phấn đấu. Nhưng... mình chưa biết làm gì . Nên ở lại học khối B rồi chọn đại một trường Y nào đó không đậu thì học Khoa học tự nhiên hoặc về học Sư phạm?

Nếu nói mình thật sự thích Y thì chưa hẳn , bởi vì mình thích Sinh nên ai cũng bảo nên thi Y . Nhưng giờ môn SInh không còn là môn mình thích và muốn được học nữa. Từ bao giờ khái niệm đó đã định sẵn cho mình. Mình cảm thấy đến lúc phải bước ra vỏ bọc kia và theo đuổi thứ mình mong muốn . Mình được mọi người đánh giá là hướng nội nhưng mình thích đi nơi này nơi kia để trải nghiệm. Mình thích mày mò các thứ đồ công nghệ . Mình thích nói chuyện mặc dù biết mình hay đưa các câu chuyện đi vào ngõ cụt.

Sống KHÔNG mục tiêu.png

---------------------------------------------------
VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.
Đặc biệt: SẼ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Chị đồng ý là "điểm số" không phải là thước đo hoàn toàn chính xác. Tuy nhiên môi trường hiện tại của em là học sinh thì phải "chấp nhận" việc điểm số có ảnh hưởng lớn và sẽ có những lúc không công bằng. Đừng cố gắng chống đối mà hãy thử thay đổi cách nhìn nhận của bản thân, đối với học sinh thì việc học tốt thực sự quan trọng. Sau này khi em thay đổi môi trường như lên đại học, đi làm,... tất nhiên điểm số không quan trọng nữa và sẽ có thước đo khác, tuy nhiên nó sẽ áp lực hơn rất nhiều.
Em đang muốn "buông bỏ" và thu mình lại, điều đó dễ khiến em bị cô lập đối với mọi người xung quanh. Tất nhiên là việc lựa chọn làm bạn với 1 người có luồng năng lượng tích cực, tràn đầy niềm vui, có nhiều ưu điểm thì đa số đều thích hơn đúng không? Chị nghĩ em nên dành thời gian refresh lại bản thân, nâng cấp bản thân mình lên 1 level cao hơn để đón nhận nhiều điều tích cực hơn trong cuộc sống.
Mình thích cái gì thì cứ theo đuổi, quan trọng là có đáng để đánh đổi hay không. Chúc em sẽ thành công!

• Like
Reactions: Thu Phương 195

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
Hãy cố gắng vì tương lai của chính em.
Mục tiêu nỗ lực ngày hôm nay là để ngày mai tốt đẹp hơn nên thay vì thu mình lại, em hãy thử bước ra khỏi vùng an toàn của mình, thử chăm chỉ học những môn mình chưa thích, thử làm những điều mình có thể,...
Lớn hơn 1 chút, e sẽ thấy những điều mình nỗ lực ngày hôm nay là xứng đáng. Hãy cứ nghĩ mình sống để sau này k phải nói "giá như".
Chúc em luôn ĐỦ :D

Top Bottom