HMF Confess HMF Confession số 404: Bố mẹ lắp camera trong phòng mình

Tống Huy

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
25 Tháng sáu 2018
4,084
7,241
691
19
Hà Tĩnh
THPT Lê Hữu Trác
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

HMF Confession số 404 của một bạn dấu tên...

Chuyện là em cảm thấy rất mất tự nhiên vì việc mẹ quyết định lắp camera trong phòng của em.

Nhà em vì chỉ có 2 phòng ngủ nên bố mẹ em một phòng còn 3 chị em em một phòng. Vì tất cả các việc học hành vui chơi ngủ nghỉ của cả 3 đứa đều ở trong phòng của em nên lúc đầu em cảm thấy hơi bất tiện nhưng giờ thì không sao. Vì tình hình dịch nên mấy đứa em nhỏ nhà em vẫn phải học online ở nhà.
HMF Confession 404.png

Cũng vì thế nên hai đứa học chểnh mảng rồi toàn lấy cớ chơi điện thoại nên mẹ em muốn lắp camera trong phòng em để giám sát bọn em. Thực sự em cảm thấy rất khó chịu về việc này vì em cảm giác mất tự nhiên và tự do ý ạ. Tuy là em biết có nhiều người không ủng hộ việc em là con cái không được đòi hỏi những cái được gọi là quyền riêng tư của con bố mẹ không thể cứ muốn là muốn được. Nhưng bản thân em thực sự thấy rất mất tự do mất tự nhiên.

Tuy là phòng của em nhưng không hiểu tại sao nhưng em không được phép chốt khóa của phòng giờ bố mẹ em còn muốn lắp thêm camera vào nữa làm em thấy thực sự rất khó chịu. Em rất muốn nói chuyện với bố mẹ về việc này nhưng những gì em nói mẹ em đều gạt bỏ và quyết định theo ý mẹ cho dù em có muốn hay không.

Em không biết làm như nào để nói chuyện với bố mẹ về việc này. Rất mong các anh chị và mọi người cho em một lời khuyên ạ.

---------------------------------------------------
VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.
Đặc biệt: SẼ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions

Last edited:

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Chuyện là em cảm thấy rất mất tự nhiên vì việc mẹ quyết định lắp camera trong phòng của em.

Nhà em vì chỉ có 2 phòng ngủ nên bố mẹ em một phòng còn 3 chị em em một phòng. Vì tất cả các việc học hành vui chơi ngủ nghỉ của cả 3 đứa đều ở trong phòng của em nên lúc đầu em cảm thấy hơi bất tiện nhưng giờ thì không sao. Vì tình hình dịch nên mấy đứa em nhỏ nhà em vẫn phải học online ở nhà.

Cũng vì thế nên hai đứa học chểnh mảng rồi toàn lấy cớ chơi điện thoại nên mẹ em muốn lắp camera trong phòng em để giám sát bọn em. Thực sự em cảm thấy rất khó chịu về việc này vì em cảm giác mất tự nhiên và tự do ý ạ. Tuy là em biết có nhiều người không ủng hộ việc em là con cái không được đòi hỏi những cái được gọi là quyền riêng tư của con bố mẹ không thể cứ muốn là muốn được. Nhưng bản thân em thực sự thấy rất mất tự do mất tự nhiên.

Tuy là phòng của em nhưng không hiểu tại sao nhưng em không được phép chốt khóa của phòng giờ bố mẹ em còn muốn lắp thêm camera vào nữa làm em thấy thực sự rất khó chịu. Em rất muốn nói chuyện với bố mẹ về việc này nhưng những gì em nói mẹ em đều gạt bỏ và quyết định theo ý mẹ cho dù em có muốn hay không.

Em không biết làm như nào để nói chuyện với bố mẹ về việc này. Rất mong các anh chị và mọi người cho em một lời khuyên ạ.

VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.

Tống HuyCá nhân chị cũng không ủng hộ việc ba mẹ muốn theo dõi sát sao con cái bằng những hình thức đó, đơn giản là càng lớn thì càng mong muốn khoảng riêng tư ngày càng nhiều. Một cách chị nghĩ có thể thay đổi đó là em nên chứng minh cho bố mẹ là mình là chị cả thì có thể bảo ban các em, sửa sai các em, chăm lo được thay cho bố mẹ. Khi đó bố mẹ sẽ tin tưởng vào em thay vì dùng những công cụ khác nè.

lam371

Học sinh gương mẫu
HV CLB Lịch sử
Thành viên
25 Tháng mười hai 2011
1,065
2,563
406
Bình Phước
Hogwarts School Of Witchcraft And Wizardry
Có thể là do lối suy nghĩ còn cổ hủ của bố mẹ bạn, kiểm soát con cái quá mức dẫn đến việc xâm phạm đến quyền riêng tư của bạn. Mình nghĩ bạn nên có một cuộc nói chuyện thẳng thắn thuyết phục với bố mẹ bạn, hoặc có thể tìm kiếm sự giúp đỡ từ người thân, họ hàng, người mà bạn tin tưởng. Nếu không được nữa thì còn cách bạn và em bạn phải cố gắng học mà không tái phạm việc chơi điện thoại nữa, sau đó thuyết phục bố mẹ bạn thì chắc bố mẹ bạn sẽ suy nghĩ lại thôi. Quan trọng là thuyết phục bố mẹ đừng tỏ thái độ quá nha bạn.

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Thực sự thì c cũng k đồng tình việc phụ huynh quản lí con quá mức như vậy. C nghĩ e có thể nói ra suy nghĩ của mình với bố mẹ 1 cách nghiêm túc và nhẹ nhàng rằng: phòng ngủ là nơi sinh hoạt riêng tư của mỗi người, nó k chỉ để ngủ mà đôi khi tiện chúng ta thay quần áo tại phòng cho tiện thay vì vào nhà vệ sinh thay đồ( mà nhà đông người nhiều khi vội k thể chờ lần lượt từng người vào nhà vệ sinh thay đồ được). Việc bố mẹ quan tâm và muốn quản lí con là ý tốt nhưng lại thực hiện k đúng cách. Bố mẹ có biết rằng ngoài bố mẹ thì có cả những hacker cũng có thể làm phát tán các video ở camera ra ngoài k? Chúng con cũng tới tuổi dậy thì rồi nhiều khi vô tình thay đồ trong phòng bị camera quay được, lọt clip ra ngoài thì chúng con sẽ bị ảnh hưởng ra sao, lúc ấy bố mẹ sẽ xử lí như thế nào. Bố mẹ có thể lắp camera ở phòng khách, phòng học để theo dõi các con cũng như kịp thời xử lí khi quan sát được các con trong tầm mắt. Giờ học con sẽ tự giác ra góc có camera để học, chúng con sẽ chơi ở phòng khách hoặc góc có camera để bố mẹ tiện quan sát chúng con. Nhưng con hi vọng bố mẹ tôn trọng quyền riêng tư của con khi con ngủ cũng như bọn con tôn trọng quyền riêng tư khi bố mẹ ở phòng riêng của bố mẹ. Nếu có thời gian rảnh con sẽ cố gắng cùng bố mẹ kèm các e học nhưng khi con học cũng cần không gian yên tĩnh để tập trung làm bài, cũng như lúc bố mẹ làm việc chắc cũng k muốn bị sếp lúc nào cũng nhìn chằm chằm mình. Nhiều khi có những việc tự mình làm rất tốt nhưng khi biểu diễn( làm) những việc quen thuộc trước mặt người khác lại thấy lóng ngóng. Con sẽ cố gắng học tập để chứng minh cho bố mẹ thấy con luôn học tập nghiêm túc, để bố mẹ có thể tin tưởng con hơn nữa.
Và c nghĩ nhà có mấy ace thì lúc học nên tách ra để học chứ ngồi chung phòng mỗi người 1 việc sẽ mất tập trung hoặc làm ảnh hưởng tới người khác.
Nói chung quan điểm của mỗi phụ huynh sẽ khác nhau nên những gợi ý của c có làm thay đổi được bố mẹ các e k thì c cũng k chắc. Hi vọng các bậc phụ huynh sẽ thay đổi và biết cách quan tâm con cái mình đúng cách, đúng nơi, đúng lúc tạo điều kiện cho con cái phát triển toàn diện.

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
Không khó hiểu khi bố mẹ em lại lựa chọn đến giải pháp cuối cùng là gắn camera như vậy. Cũng 1 phần do các em học hành chểnh mảng nên có thể đã làm mất lòng tin ở bố mẹ. Nên bố mẹ đã chọn cách đấy
Để có đc niềm tin rất khó chứ đánh mất thì dễ lắm. Nên giờ chị nghĩ e nên nói chuyện với bố mẹ một cách nhẹ nhàng thẳng thắn. Và hứa học hành nghiêm túc.
Chị nghĩ là có thể bố mẹ sẽ suy nghĩ lại

buck humble

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng mười 2020
185
655
81
Đồng Nai
thpt văn hiến

Tống HuyĐúng là bố mẹ họ luôn muốn bảo vệ con cái mình trước những cám dỗ nhưng việc bố mẹ lắp camera trong phòng thì thật sự rất bất tiện, thiếu tự do và có vẻ như ba mẹ muốn ngăn chặn việc xài đt hơn là việc nghĩ tới mong muốn của con cái (việc mong muốn của con cái cũng có nhiều bố mẹ cũng để tâm đến nhưng vì công việc, thời gian,... khiến họ phải làm như trên) :>(
Mình nghĩ 1 khi mẹ bạn dã lắp camera roiii thì giờ bạn bày tỏ mong muốn cũng khó lòng mà bố mẹ bạn gỡ chúng ra. Bây giờ chỉ cồn cách bạn nhắc nhở 2 đứa em bạn sửa đổi để bố mẹ bạn có niềm tin vào các bạn lần nữa, may ra bố mẹ bạn sẽ thoải mái hơn về vấn đề này.
Cũng không thể trách bố mẹ nhiều được vì làm bố mẹ đã khó còn phải nuôi dạy con thành người nữa.
Bạn muốn bố mẹ bạn thoái mái hơn về việc này thì hành động thiết thực hơn lời nói ấy. Mong bạn sẽ sớm thuyết phục được bố mẹ trong vấn đề này nhé ;)

• Like
Reactions: kaede-kun
Top Bottom