HMF Confess HMF Confession 407: Khi phụ huynh quản lý điểm số

HMF Confession

HOCMAI Forum Confess
Cu li diễn đàn
7 Tháng tư 2017
168
1,146
131
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào mọi người, chuyện là....

Không biết như thế nào nhưng phụ huynh em nhận được tin nhắn báo điểm của học kì trước mọi người ạ. Em không phải xếp loại thấp nhưng em lại thấy chuỗi ngày áp lực điểm số đang kéo đến.
Em là một người từng bị áp lực điểm số từ gia đình rất lớn cho đến khi lên cấp 3 em ngỡ là đến lúc được thư giãn ra một chút. Nhưng bây giờ lại quay về như cũ, bắt đầu chuỗi ngày điểm số quan trọng hơn kiến thức. Ban đầu em cũng chưa nhận được thông tin là nhà trường sẽ báo điểm cho phụ huynh. Và theo đó, em cũng bày tỏ quan điểm của em. Em nghĩ là dù là học sinh nhưng phải có quyền giữ bí mật điểm số của mình, những trường hợp quá thấp hay không học thì em không nói tới. Nhưng có rất nhiều trường cho học sinh cái quyền giữ thành tích của mình. Có thể nhiều bạn thấy bình thường nhưng em lại khác, mỗi người mỗi cảnh. Gia đình em vô cùng quan trọng điểm số, mặc kệ em học ra sao, môn nào, thì dù thấp điểm vẫn sẽ áp lực. Em thật sự không hề muốn quay lại nỗi ám ảnh ấy....

---------------------------------------------------
VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.
Đặc biệt: SẼ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
với nhiều phụ huynh thì điểm số tỷ lệ thuận với việc các em sẽ đỗ vào trường đh nào, có công việc ở tương lai tốt hay không.
việc biết điểm của các em cũng phần nào để bố mẹ biết lực học của em như thế nào, có bị sa sút hay không để còn điều chỉnh.
Tuy nhiên, đôi khi học tài thi phận, rõ ràng kiến thức nắm rất chắc nhưng điểm vẫn bị thấp. đó có thể là do cách làm bài của các e có vấn đề.
Việc để ba mẹ quản lý điểm cũng có ưu là sẽ tạo áp lực để các e cố gắng học hơn nữa, tuy nhiên đấy cũng là gánh nặng mà các e phải mang: gánh nặng điểm số.
chị nghĩ em cần tâm sự riêng với bố / mẹ( em thân với bố hơn thì tâm sự với bố và ngược lại) sẽ dễ bày tỏ hơn. e cứ chia sẻ rằng việc điểm số này vô tình đã làm cho em thấy áp lực rất nhiều và đôi lúc thấy sợ kỳ thi,...
Hãy mạnh dạn chia sẻ, đừng giữ riêng mình :)
Chúc em luôn ĐỦ :D

Tống Huy

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
25 Tháng sáu 2018
4,084
7,241
691
19
Hà Tĩnh
THPT Lê Hữu Trác
Chào mọi người, chuyện là....

Không biết như thế nào nhưng phụ huynh em nhận được tin nhắn báo điểm của học kì trước mọi người ạ. Em không phải xếp loại thấp nhưng em lại thấy chuỗi ngày áp lực điểm số đang kéo đến.
Em là một người từng bị áp lực điểm số từ gia đình rất lớn cho đến khi lên cấp 3 em ngỡ là đến lúc được thư giãn ra một chút. Nhưng bây giờ lại quay về như cũ, bắt đầu chuỗi ngày điểm số quan trọng hơn kiến thức. Ban đầu em cũng chưa nhận được thông tin là nhà trường sẽ báo điểm cho phụ huynh. Và theo đó, em cũng bày tỏ quan điểm của em. Em nghĩ là dù là học sinh nhưng phải có quyền giữ bí mật điểm số của mình, những trường hợp quá thấp hay không học thì em không nói tới. Nhưng có rất nhiều trường cho học sinh cái quyền giữ thành tích của mình. Có thể nhiều bạn thấy bình thường nhưng em lại khác, mỗi người mỗi cảnh. Gia đình em vô cùng quan trọng điểm số, mặc kệ em học ra sao, môn nào, thì dù thấp điểm vẫn sẽ áp lực. Em thật sự không hề muốn quay lại nỗi ám ảnh ấy....

---------------------------------------------------
VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.
Đặc biệt: SẼ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions
HMF ConfessionTheo mình biết thì hiện nay rất nhiều trường báo điểm về cho phụ huynh, và tùy vào từng người mà họ sẽ có cách nhìn nhận và đánh giá khác nhau. Nhưng theo mình thì việc nhà trường báo điểm về cho phụ huynh là khá đúng đắn, bởi vì phụ huynh nên biết điểm số của con mình để từ đó có thể biết được tình hình học tập của con mình, cải thiện so với trước đây hay là giảm đi để có thể có những hướng giải quyết và điều chỉnh thích hợp. Và chắc chắn rằng điểm số không phải là tất cả, điều quan trọng nhất là kiến thức mình có được, bởi vì khi đi thi thì kiến thức không phải là yếu tố duy nhất có thể quyết định được, mà điểm số còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác. Theo mình thì bạn có thể tâm sự với bố mẹ về những khó khăn mà bản thân đang đối mặt để có thể nhận được sự thông cảm và động viên của họ nhé ^^
Chúc bạn học tốt ^^

Top Bottom