HMF Confess HMF Confession 397: Chuyện mua xe

HMF Confession

HOCMAI Forum Confess
Cu li diễn đàn
7 Tháng tư 2017
168
1,146
131
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em thấy khá là bất lực về chuyện mua xe cho em của bố mẹ.

Năm nay em đang là học sinh lớp 10 và bố mẹ em đã tính đến chuyện mua xe cho em vì nhà em cách trường 1 đoạn đường khá xa. Ngay từ đầu bố mẹ em đã nói là mua xe đạp cho em và em thấy khá thất vọng về điều đó nhưng em vẫn tỏ ra rất bình thường vì em biết điều kiện kinh tế nhà em không có nhiều nên em không đòi hỏi. Cho đến 1 ngày không biết vì lý do gì mà bố mẹ em tự nhiên suy nghĩ lại và nói sẽ mua xe điện. Lúc ý em thấy mừng lắm, bởi tâm lý con người mà ai mà chả thích đi xe điện hơn là xe đạp. Cho đến sáng sớm ngày hôm nay mẹ em gọi dậy để đi mua xe, trong lúc ăn sáng thì mẹ em lại nói là mua xe đạp. Thực sự lúc đấy em cảm thấy thất vọng cực kì :(( Tuy em biết kinh tế gia đình nhà em chỉ có thế nhưng em nghĩ nếu như ngay từ đầu mẹ không nói sẽ mua xe điện cho em thì em sẽ không phải thất vọng. Và em có suy nghĩ là không mua xe nữa. Em nói với mẹ là em không mua xe nữa đi học em có thể đi nhờ bạn hoặc đi bộ cũng không sao. Thì lúc đó bố mẹ em nghĩ rằng em đang đua đòi trong khi điều kiện không cho phép. Em chỉ nghĩ đơn giản là nếu như bố mẹ không có đủ điều kiện thì cũng chả sao em có thể đi bộ cũng không sao bao giờ có thì mua sau cũng được nhưng mọi người lại nghĩ và nói em đua đòi này nọ thực sự em thấy rất bất lực chả biết nên làm thế nào nữa.

HMF CONFESSION 397.png

---------------------------------------------------
VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.
Đặc biệt: SẼ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Chắc lúc đó e nói k mua xe nữa nên bố mẹ mới nghĩ e tức nên bảo k mua thì bố mẹ nghĩ vậy thôi. Hiểu lầm nhiều khi cũng k thể tránh khỏi. Nếu e thấy e có thể đi nhờ hoặc đi bộ được thì cứ đi nhờ. Cấp 3 c cũng từng phải đi nhờ nhưng thực sự nhiều khi cũng bất tiện lắm. Vd như có hôm nào đó xe bạn hỏng bạn đi nhờ người khác thì e lại k thể đi nhờ bạn được nữa. Hay đơn giản đôi khi bbe giận nhau thì cũng k đi nhờ được. Có lúc thì do mình dậy muộn hoặc vì 1 lí do nào đó mà k thể đến đúng giờ học được cũng sẽ rất bất lực. C nghĩ là bố mẹ đưa ra quyết định đó là bố mẹ cũng đã suy nghĩ rất nhiều rồi. Có thể là cũng muốn mua cho e 1 chiếc xe điện đi cho bằng bạn bè và e đỡ cực nhưng nếu cố mua xe điện thì tài chính của nhà sẽ rất hạn hẹp. Chẳng may lúc e cần nộp học phí mà bố mẹ k còn khoản dự phòng thì biết làm thế nào. Hoặc có thể như tháng này chậm lương hay vì lí do nào đó mà hết tiền sinh hoạt phí hoặc ốm đau bất chợt sẽ rất khó để xoay sở kịp. Nếu e đã muốn nghĩ cho gđ thì có thể đi xe đạp cho chủ động. Hôm nào đi đc xe đạp thì đi, hôm nào đi nhờ được thì nhờ. Bố mẹ nghĩ sao thì nghĩ, e muốn chứng minh e k có đua đòi thì e cố gắng học tập chăm chỉ, thành tích tốt, nếu được thì nên giúp bố mẹ việc nhà nếu có thời gian. Rồi bố mẹ sẽ thay đổi suy nghĩ.
Hoặc bố mẹ nghĩ đợi e lên đh rồi mua xe khác 1 thể.
Nếu là c thì c nghĩ c chọn đi xe đạp của mình. Sau này tuỳ vào e chọn trường đh có gần nhà hay k. Vd mua xe điện đi đc mấy năm c3 xong bỏ cũng phí. Biết đâu lúc lên đh e lại cần chiếc xe máy cho tiện đi học( làm thêm) thì lúc đó bố mẹ dồn tiền mua 1 chiếc xe máy cho e. Còn k thì lên đh cũng có thể đi xe bus. Trừ những gđ giàu có thì có thể sinh viên đi xe máy, ô tô chứ sv bt đi xe bus, xe đạp mini cũ mua lại đi học là bình thường e ạ. C2,c3 bây giờ thích có xe điện chứ sv đi bộ, đi bus, đi xe đạp cũng chẳng ai quan tâm đâu. Thậm chí có khi đi làm rồi có người vẫn chọn đi xe đạp cũng chẳng sao. Miễn sao việc học tập, cv của mình thuận tiện là được. E cứ thoải mái và tìm cơ hội xin mua xe đạp đi cho tiện. Vì thực tế gđ mình mua xe điện cũng khó, k phải bố mẹ k muốn mua mà có thể vì 1 lí do nào đó nên thay đổi quyết định thôi. Có thể e buồn là chuyện k tránh khỏi nhưng cũng k nên thái độ hoặc ngữ giọng nặng với bố mẹ để bố mẹ hiểu lầm. Thật ra thì chưa có thì háo hức chứ lúc mua rồi 1 thời gian thấy bình thường mà. C cũng hiểu tâm trạng của e nhưng việc quan trọng là cố gắng học tập tốt, sau này có điều kiện bố mẹ sẽ mua sớm cho e hoặc tự e có thể mua những thứ mình thích mà k cần ai cho.

Tuyết Sơn

Học sinh
Thành viên
5 Tháng một 2022
122
1
196
36
Hà Giang
Mình thấy cái sai của bạn là đã quá kỳ vọng, còn cái dở của bố mẹ bạn là đã gieo cho bạn sự kỳ vọng.

Nếu bố mẹ bạn nói trước: "Nhà ta không có điều kiện, thôi con chịu khó đi nhờ xe bạn hoặc đi bộ", sau đó âm thầm mua tặng bạn 1 chiếc xe đạp hẳn bạn sẽ rất vui. Ngược lại, nếu ban đàu họ bảo "sẽ cố gắng mua cho con 1 xe đạp điện", sau đó lại mua cho bạn 1 chiếc xe đạp thường bạn sẽ thất vọng như hiện tại.

Cho dù tình huống nào thì bạn vẫn phải đi xe đạp thôi. Nhưng tâm trạng trong lúc đạp xe, vui hay buồn lại hoàn toàn do kỳ vọng ban đầu của bạn.

Thế mình nghĩ nên bớt kỳ vọng đi, và thông cảm cho bố mẹ 1 tý bạn ạ. Việc vui vẻ chấp nhận nghịch cảnh giúp bạn trở nên mạnh mẽ hơn trong cuộc sống, còn viêc biết quan tâm, biết cảm thông với người thân là 1 tiêu chí đánh giá độ trưởng thành của bạn!

Last edited:
Top Bottom