HMF Confess HMF Confession 322: Đừng kì thị LGBT

quân pro

Cựu CTV Confession
Thành viên
22 Tháng bảy 2017
1,262
3,224
356
Hà Nội
THPT Trần Phú - Hoàn Kiếm
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

[10/09/2020 22:59:13]
Gửi tất cả những ai nếu có lỡ đọc được tâm sự này.
Mình muốn nói với tất cả mọi người rằng xin hãy để bạn mình và những người đồng tính được yên.
Mình có một đứa bạn LGBT.
Thực ra nhìn qua hay nhìn kĩ đi nữa thì mình cũng không thể nhận ra nó khác mọi người chỗ nào cho tới lúc nó nói với mình là nó les (đồng tính nữ) và nó có thích một chị lớp trên.
Nó yêu cầu mình phải giữ bí mật cho nó.
Khi nghe mình cũng ngạc nhiên vì mình thấy nó cũng bình thường như mọi người thôi và mình nghĩ nó đùa. Nhưng mình vẫn giữ im lặng đúng với nguyện vọng của nó.
Được một thời gian thì mọi chuyện bại lộ.
Một đứa bạn nào đó trong lớp đã biết được bí mật đấy qua một đoạn chat của bạn ấy và mình rồi nói cho cả lớp biết.
Mọi người trong lớp đều ngạc nhiên, người người thì cười cợt nghĩ đùa, người thì soi sét, nói này nói nọ, có người còn cảm thấy khó chịu và bắt đầu có cái nhìn bằng một ánh nhìn khác.
Tất nhiên đa số mọi người đều không kì thị LGBT và hiểu cho bạn í, nhưng một số cá nhân khác vẫn tỏ ra khinh miệt.
Tuy nhiên đấy không phải điều đáng nói nhất.
Bạn bè với nhau thì có thể thuyết phục nhưng với người lớn thì đó lại là một vấn đề khác ở một mức độ rất khác.
Đặc biệt là các phụ huynh.
Là cha là mẹ dĩ nhiên ai cũng muốn con mình lành lặn như bao người khác và sẽ không dễ dàng chấp nhận rằng con họ là một đứa đồng tính.
Họ sẽ tỏ ra cáu giận và thất vọng với con, thậm chí là mang nó đến bệnh viện để "uốn nắn" cho nó trở lại là người bình thường.
Cũng có những phụ huynh thấu hiểu được điều ấy.
Họ sẽ nhận ra rằng giới tính của con họ không có gì đáng sợ và họ cũng sẽ nhận ra rằng nếu họ ủng hộ thì con họ cũng sẽ tự vượt qua điều này.
Nhưng đáng buồn thay số người hiểu được điều đó quá ít, và bạn mình cũng không may mắn để nằm trong nhóm này.
Vài ngày sau khi cái tin đấy bị lộ, mình thấy bạn ấy trông xanh xao hẳn. Nó nói với mình là bố mẹ nó đã biết cái tin đấy từ mẹ của một đứa trong lớp.
Nó đã bị bố mẹ chửi thẳng vào mặt vì yêu đương không đàng hoàng.
Nó đã cố gắng giải thích rằng LGBT không có gì đáng xấu hổ và nó thật sự yêu chị ấy thật lòng.
Nó bị bố nó tát và hét thẳng vào mặt rằng:
" Tao không chấp nhận làm bố cho một đứa con gái yêu điên loạn như mày. Đừng gọi tao là bố!".
Mình và bạn bè đã cố an ủi nó rằng chỉ vì ông chưa biết nên mới thốt những lời như vậy.
Nhưng mình không thể khiến nó trở lại như trước được.
Không ai còn nhận ra nó, người bạn từng hoạt bát và vui tính, một thành viên tích cực của xóm bán muối, giờ lại tiều tụy và suy sụp như vậy.
Những lúc lớp không có người, mình thấy nó gục đầu xuống mà khóc...
Nhiều lần, mình thấy nó than thở với mình mình rằng:
" Giá như tao chưa từng yêu chị ấy, giá như tao chưa từng biết giới tính thật của mình thì mọi chuyện đâu đến nỗi..."
Nhiều lần, mình thấy nó nghẹn lời nói với mình rằng:
" Ước gì tao không phải về nhà, tao sẽ không phải bắt gặp ánh mắt lạnh nhạt từ bố..."
Nhiều lần, mình thấy nó trách móc mình rằng:
"Mày là Bụt mà ! Sao mày không ban nổi cho tao một điều ước..." .
Nhưng tại sao vậy?
Tại sao mọi người lại ghét bỏ và khinh miệt LGBT?
Họ có làm ảnh hưởng đến xã hội không?
Họ có trộm cắp tài sản không?
Họ có làm bẩn cổng nhà bạn không mà bạn đi khinh miệt họ?
Người đồng tính cũng xứng đáng được hưởng những quyền lợi của một người bình thường chứ?
Người đồng tính khác người thường vì họ đem tình cảm của mình dành cho những người cùng giới tính. Họ không giống chúng ta vì họ khao khát muốn tìm lại chính giới tính thật của mình.
Thế thôi ! Nếu vì những mục đích cao cả như vậy thì cớ sao bạn lại phân biệt họ?
Nhỏ T bị les chắc chắn không liên quan gì đến việc biểu tình ở Hồng Kông, Trung Quốc.
Việc Trung Quốc ra sức liếm biển Đông nghiễm nhiên không phải do thằng ML nào đó bị gay.
Người đồng tính đâu có gây nên Thế Chiến thứ 2, cớ sao ta lại ghét bỏ họ?
LGBT không phải tên một lại dịch bệnh, mà kể cả nó có là một chủng virus mới đi nữa thì nó cũng hết sức hiền lành vì nó chẳng lây lan cho ai và cũng chẳng gây nên khủng hoảng kinh tế.
Nếu các bạn đang định phản biện thì xin đừng lôi Trần Đức Boo vào đây, đừng vì một cá nhân, một số ít người mà đánh giá cả một cộng đồng người như vậy ! .
------------------------------------------
Bạn tao à, nếu mày có vô tình lạc vào HMF Confession và đọc được bài viết này thì tao không biết khuyên gì hơn ngoài việc hãy tin vào bản thân và quay lại với vòng quay học tập của mình.
Cố lên nào bạn tao!
Dù tao biết sẽ thật khó khăn để vượt qua cái miệng bàn tán của xã hội, dù cho sẽ còn lâu, rất rất lâu nữa xã hội mới chấp nhận đồng tính như một sự lựa chọn khác hai giới tính còn lại.
Nhưng tao tin bạn tao sẽ làm được.
Tao tin rằng lớp phó lao động lớp tao nhất định sẽ trở thành người có ích cho xã hội và mày sẽ chứng minh rằng giới tính của mày chưa bao giờ làm mày bỏ cuộc.
Hãy cho những người mang suy nghĩ sai lệch về LGBT nhận ra cái sai của mình và làm họ nể phục.
Tao tin bạn tao làm được. Nhất định thế ! .
Bạn mình đồng tính đấy, ảnh hưởng đến bạn không?
Nếu không thì đừng khinh miệt bạn mình nữa.
Nó đã gánh đủ thứ áp lực từ Bộ giáo dục, từ trường học, từ bài vở rồi và nó không phải lực sĩ để gánh thêm cả những áp lực về giới tính từ xã hội.
Nhân loại đã mất rất lâu để thay đổi suy nghĩ về phụ nữ và để xây dựng nữ quyền và chắc chắn xã hội cũng sẽ mất rất lâu nữa để thay đổi suy nghĩ về LGBT.
Đó hẳn sẽ là một cuộc đấu tranh lâu dài và cần sự chung tay của tất cả mọi người. . .
Mình không giỏi thuyết phục một ai đó nhưng mình mong nếu bạn có đọc được thì

HÃY NGƯNG KÌ THỊ LGBT.
Thân ái. Bụt

#Quân: Đúng thật là bây giờ xã hội có lẽ vẫn còn những ác cảm từ LGBT.
Đừng có nói là thế giới đã chấp nhận nó.
Chấp nhận chỉ là phần nhỏ thôi chứ hầu hết mọi người vẫn còn thấy ác cảm.
Con người ta luôn sợ những điều mà họ không biết và LGBT là một ví dụ
Tất nhiên là vị phụ huynh nào cũng muốn tốt cho con mình nhưng hầu hết những người thấy con mình là LGBT đều cảm thấy lo sợ
Sợ chứ. Con mình không bình thường với người khác thì ai mà chả sợ.
Thôi bạn ạ. Nếu xã hội đã không chấp nhận mình thì ....... KỆ NGƯỜI TA !
Hiện giờ thứ bạn cần là chú tâm vào học hành để sau này không hối hận
Có rất nhiều người vẫn thành công dù họ là LGBT.
Và hãy nhìn Thái Lan xem họ đã hoàn toàn chấp nhận LGBT như thế nào.
Và dù bạn không có bạn thân? Người viết confe này đã là người bạn tốt nhất của bạn rồi :)
Nên là..... Hãy cố lên !

-------------------------------------------------------
VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.

Đặc biệt: SẼ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions

Yeah! Confe đã dần trở lại với các bạn rồi :)
Các bạn tích cực gửi confe lên nha vì Confessions luôn hoạt động kể cả ngày lễ lần ngày thường đi học

ihattl

Học sinh gương mẫu
Thành viên
21 Tháng chín 2019
1,962
3,052
371
Bình Định
Trường Trung học cơ sở Nhơn Hòa
Đọc cái này mà tớ muốn khóc luôn í :"<
Tớ cũng hiểu chút chút tâm trạng của bạn viết confe này (hình như là Bụt, @Gâu Đần ??). Vì tớ đang hâm mộ một người con trai, người ấy từng bị rất nhiều người đồn đại là gay. Người ấy là người nổi tiếng, ừ thì người nổi tiếng cũng phải có chút son phấn hay làm đẹp gì gì đấy để ngoại hình của mình được sáng sủa hơn bất kể trai hay gái, đúng không?
...
Xã hội giờ hiện đại hoá rồi, vậy mà chẳng hiểu lý do vì sao có những người cứ "tối cổ" là sao nhỉ? Trong khi đó, mấy đứa bạn tớ, bố mẹ tớ, anti-fan người ấy cứ bảo con trai mà chăm sóc da trắng như tuyết, trang điểm, đeo hoa tai là GAY :> Kì cục nhở...
ủa bộ con trai nào trang điểm đều gay hết hở? con trai nào chăm sóc da kỹ lưỡng đều là gay hết hở? con trai nào đeo hoa tai đều gay hết hở???
Khi tớ bảo với bố mẹ tớ rằng tớ mới có 1 thần tượng và lôi ảnh người ấy ra thì bố mẹ lại bảo "HÂM MỘ CHI MẤY ĐỨA BÊ ĐÊ" :"> tại sao mọi người cứ nhìn mặt mà bắt hình dong nhở? tại sao mọi người lại kì thị cộng đồng LGBT? Khi bố mẹ nói ra câu đấy tớ cực khó hiểu và khó chịu, tớ muốn giải thích nhưng nếu cứ giải thích như thế trước sau gì bố mẹ cũng bảo là cãi.
...
Đúng như chủ confe nói, bộ những người trong LGBT gây ra dịch cúm Covid-19 hay gì mà cứ khinh rẻ họ thế?
Để rồi xem khi bước ra xã hội, có khi LGBT lại là 1 thành phần thành đạt, sung sướng hơn những người khác đấy.
---------------------------------------------------
Mình có lời khuyên cho Bụt, cậu cố gắng luôn quan tâm và dõi theo bạn ấy nhé. Vì chuyện đó nên kết quả học tập & tinh thần có thể sẽ sa sút rất nhiều, Bụt hãy dành nhiều thời gian tâm sự & an ủi bạn ấy để bạn ấy cảm nhận được tình yêu thương và tôn trọng vẫn tồn tại trong thế giới này.
Tớ cũng mong cha mẹ và mọi người có thể chấp nhận bạn ấy như một người bình thường :)

Top Bottom