HMF Confess HMF Confession 308: Cần những lời khuyên chân thành

quân pro

Cựu CTV Confession
Thành viên
22 Tháng bảy 2017
1,262
3,224
356
Hà Nội
THPT Trần Phú - Hoàn Kiếm
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

[02/07/2020 21:31:46]
Còn vài ngày nữa thôi là em đã bước vào một kì thi quan trọng rồi :)) .
Tuy đã là học sinh lớp 9 nhưng em không có ước mơ ,càng không thể tìm ở mình bất cứ điểm mạnh nào .em chỉ học khá 2 môn toán anh ...nếu nói thực sự giỏi thì chưa đến mức đó ,các môn còn lại mình gần như bỏ từ năm lớp 8 nên kiến thức bị hổng rất nhiều .
Năm lớp 8 em cố gắng học lí để có thể theo A1 ,em học cũng khá ổn cho đến học kì 2 thì bỏ dần ,đến đầu năm lớp 9 em học lại nên đã vực được kiến thức lớp 8 . Từ đó đến giờ em nghỉ học thêm nên những bài tập cơ bản trên lớp em đều không nắm được (trên lớp thì tụi em tự học ạ ) .
Em muốn theo A1 từ năm lớp 8 nhưng đến lúc gần thi thì lại thay đổi ,em muốn theo khối D1 ,tức toán anh văn ấy ạ .
Không phải là em thích văn mà do không còn lựa chọn nào khác =)) ,môn lí của em mất gốc rồi nên với thời gian ít ỏi rất khó vực lại ,còn văn em học cũng không giỏi nhưng nếu chăm chỉ chắc sẽ ổn hơn .
Đó là ý kiến của em thôi ạ ,nhưng mẹ và cô giáo dạy ở trường đó khuyên em nên vào A1 vì chất lượng học ở lớp này tốt hơn .
Em thật sự chẳng biết chọn khối nào cả ,văn với lí thì em không có đam mê với môn nào . Trước kia em học vì điểm ,ngày nào cũng chăm chỉ học tập chỉ để đạt được những kết quả cao nhất ,được thầy cô khen ...và đương nhiên kết quả học tập của em luôn đứng nhất nhì lớp ,nếu thua kém ai em phải vượt người đó cho bằng được ,rồi chẳng hiểu sao em dần dần không còn quan tâm về thành tích nữa ,em luôn thỏa mãn với những gì em đạt được ,ví dụ như em được 7-8 điểm toán em cũng cảm thấy bình thường ,trong khi trước đó có thể dằn vặt cả buổi ,tìm ra từng lỗi sai .
Em không còn cảm thấy hứng thú trong học tập ,không còn động lực để học ,từng người từng người một vượt em ,nếu so sánh kết quả học tập từ trước tới giờ thì em bị sút hẳn .Đến cả các kì thi HSG mọi người kì vọng vào em thì em lại làm họ thất vọng ...kể cả bây giờ nữa ,tuy sắp thi rồi nhưng chưa một ngày nào em nghiêm túc học tập : (
Vấn đề thứ 2 là em đang gặp rắc rối trong các mối quan hệ ,em không thể chủ động giữ một mối quan hệ lâu dài ,em rất ngại giao tiếp ,ít tiếp xúc giao lưu với bạn bè vì thế mà hơn 9 năm học em chỉ có 2-3 người bạn thân .
Tụi em chơi với nhau được hơn 4 năm rồi ,đây là một khoảng thời gian khá dài mà đáng lẽ ra em phải trân trọng thì em bắt đầu cảm thấy chán nản ,muốn kết thúc mối quan hệ này.Em biết em làm thế là sai nhưng em không còn muốn níu giữ bất kì mối quan hệ nào.
Từ một đứa luôn làm theo cảm xúc của người khác thì giờ em đã không còn quan tâm người khác nghĩ gì nữa. là một đứa sống khép kín vì thế em rất ngại tiếp xúc với mọi người xung quanh ,đặc biệt là các bạn khác giới ,trên lớp em thường bị véo má hoặc xoa đầu ,quá đáng hơn có thể là bị vuốt lưng ..nhiều lần em có tỏ ra khó chịu nhưng thế càng bị trêu nhiều hơn ạ : ( .
Đôi khi em cảm thấy khá ngượng khi nhìn thấy co the minh ...vấn đề này em cảm nhận được từ năm lớp 8 .Tại sao vậy ạ?
Chuyện này hơi nhạy cảm chút
Mong mọi người cho em lời khuyên
@Thu Phương 195

#Quân (Hôm nay rảnh vô comment nha. Sorry vì mình bận ôn thi :) ) :
Thực ra mình cũng giống như bạn
Auto chọn khối D1 vì đầu tiên nó là ba môn chính
Thứ 2 vì ..... ước mơ làm develop programer nên chả biết vô đâu :(
Ước mơ bạn chưa có cũng bình thường vì có lẽ bạn chưa đủ chín chắn về bản thân
Nếu đến lớp 12 mà chưa biết ước mơ thì đáng lo đó :(
Trước khi thi mình nghĩ bạn nên gồng mình lên học
Còn vài ngày là thi rồi. Đúng là cần tư thế thoải mái nhưng học nên chiếm chủ yếu

Còn về phần bạn trên lớp ra sao thì ..... mình không biết nha :)

--------------------------------------------------
VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.

Đặc biệt: SẼ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions

VânHà.D

Cựu TMod Cộng đồng|Cựu Phụ trách box "Sách"
HV CLB Địa lí
Thành viên
2 Tháng chín 2018
1,591
6,066
576
Bình Dương
THPT BẾN CÁT
Thân gửi chủ nhân của những dòng tâm sự trên. Sau khi chị đọc xong những dòng tâm sự của em thì chị thấy rằng , có lẽ vì những áp lực từ mẹ và thầy cô giáo khuyên em nên đi theo a1 và bản thân em em đang ở trong tình trạng đi biển mà không có la bàn ( tức là mất phương hướng không biết mình nên chọn lí hay văn).

Nhưng có 1 điều đáng mừng là em học không phải vì điểm số nữa. Thật ra thì chúng cũng chỉ là những con số thôi em ạ. Người được điểm cao chưa chắc là những người đã giỏi trong cuộc sống. May mắn là em đã nhìn ra điều này.

Em học là cho bản thân em chứ khôngphải là cho bố mẹ hay thầy cô. Em hãy dành ra chút thời gian để tự hỏi bản thân mình là mình thực sự thích và đam mê với môn nào. Hãy đi theo tiếng gọi của trái tim em ạ. Cuộc đờinày là của ta và do ta quyết định không phải người khác.

Còn về vấn đề ngại giao tiếp thì ngày trước chị cũng giống em vậy đó nhưng mà bây giờ hết rồi. Chúng ta sống là phải giao tiếp đúng không em. Ai cũng muốn mình có bạn mà. Lời khuyên cho em là: em nên tìm những phương pháp trò chuyện mới mẻ với những người bạn của em. Lúc đầu có thể lấy em sẽ ngại nhưng dần sẽ quen em ạ.

Trước mắt em là kì thi chuyển cấp vì vậy chị hy vọng là em sẽ nỗ lực hết mình để đạt được điểm cao nha em.

Cố lên nào chàng trai/ cô gái.

Có điểm thi thì qua báo cho chị biết nha :D
Fighting. You can do it.

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
[02/07/2020 21:31:46]
Còn vài ngày nữa thôi là em đã bước vào một kì thi quan trọng rồi :)) .
Tuy đã là học sinh lớp 9 nhưng em không có ước mơ ,càng không thể tìm ở mình bất cứ điểm mạnh nào .em chỉ học khá 2 môn toán anh ...nếu nói thực sự giỏi thì chưa đến mức đó ,các môn còn lại mình gần như bỏ từ năm lớp 8 nên kiến thức bị hổng rất nhiều .
Năm lớp 8 em cố gắng học lí để có thể theo A1 ,em học cũng khá ổn cho đến học kì 2 thì bỏ dần ,đến đầu năm lớp 9 em học lại nên đã vực được kiến thức lớp 8 . Từ đó đến giờ em nghỉ học thêm nên những bài tập cơ bản trên lớp em đều không nắm được (trên lớp thì tụi em tự học ạ ) .
Em muốn theo A1 từ năm lớp 8 nhưng đến lúc gần thi thì lại thay đổi ,em muốn theo khối D1 ,tức toán anh văn ấy ạ .
Không phải là em thích văn mà do không còn lựa chọn nào khác =)) ,môn lí của em mất gốc rồi nên với thời gian ít ỏi rất khó vực lại ,còn văn em học cũng không giỏi nhưng nếu chăm chỉ chắc sẽ ổn hơn .
Đó là ý kiến của em thôi ạ ,nhưng mẹ và cô giáo dạy ở trường đó khuyên em nên vào A1 vì chất lượng học ở lớp này tốt hơn .
Em thật sự chẳng biết chọn khối nào cả ,văn với lí thì em không có đam mê với môn nào . Trước kia em học vì điểm ,ngày nào cũng chăm chỉ học tập chỉ để đạt được những kết quả cao nhất ,được thầy cô khen ...và đương nhiên kết quả học tập của em luôn đứng nhất nhì lớp ,nếu thua kém ai em phải vượt người đó cho bằng được ,rồi chẳng hiểu sao em dần dần không còn quan tâm về thành tích nữa ,em luôn thỏa mãn với những gì em đạt được ,ví dụ như em được 7-8 điểm toán em cũng cảm thấy bình thường ,trong khi trước đó có thể dằn vặt cả buổi ,tìm ra từng lỗi sai .
Em không còn cảm thấy hứng thú trong học tập ,không còn động lực để học ,từng người từng người một vượt em ,nếu so sánh kết quả học tập từ trước tới giờ thì em bị sút hẳn .Đến cả các kì thi HSG mọi người kì vọng vào em thì em lại làm họ thất vọng ...kể cả bây giờ nữa ,tuy sắp thi rồi nhưng chưa một ngày nào em nghiêm túc học tập : (
Vấn đề thứ 2 là em đang gặp rắc rối trong các mối quan hệ ,em không thể chủ động giữ một mối quan hệ lâu dài ,em rất ngại giao tiếp ,ít tiếp xúc giao lưu với bạn bè vì thế mà hơn 9 năm học em chỉ có 2-3 người bạn thân .
Tụi em chơi với nhau được hơn 4 năm rồi ,đây là một khoảng thời gian khá dài mà đáng lẽ ra em phải trân trọng thì em bắt đầu cảm thấy chán nản ,muốn kết thúc mối quan hệ này.Em biết em làm thế là sai nhưng em không còn muốn níu giữ bất kì mối quan hệ nào.
Từ một đứa luôn làm theo cảm xúc của người khác thì giờ em đã không còn quan tâm người khác nghĩ gì nữa. là một đứa sống khép kín vì thế em rất ngại tiếp xúc với mọi người xung quanh ,đặc biệt là các bạn khác giới ,trên lớp em thường bị véo má hoặc xoa đầu ,quá đáng hơn có thể là bị vuốt lưng ..nhiều lần em có tỏ ra khó chịu nhưng thế càng bị trêu nhiều hơn ạ : ( .
Đôi khi em cảm thấy khá ngượng khi nhìn thấy co the minh ...vấn đề này em cảm nhận được từ năm lớp 8 .Tại sao vậy ạ?
Chuyện này hơi nhạy cảm chút
Mong mọi người cho em lời khuyên
@Thu Phương 195

#Quân (Hôm nay rảnh vô comment nha. Sorry vì mình bận ôn thi :) ) :
Thực ra mình cũng giống như bạn
Auto chọn khối D1 vì đầu tiên nó là ba môn chính
Thứ 2 vì ..... ước mơ làm develop programer nên chả biết vô đâu :(
Ước mơ bạn chưa có cũng bình thường vì có lẽ bạn chưa đủ chín chắn về bản thân
Nếu đến lớp 12 mà chưa biết ước mơ thì đáng lo đó :(
Trước khi thi mình nghĩ bạn nên gồng mình lên học
Còn vài ngày là thi rồi. Đúng là cần tư thế thoải mái nhưng học nên chiếm chủ yếu

Còn về phần bạn trên lớp ra sao thì ..... mình không biết nha :)

--------------------------------------------------
VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.

Đặc biệt: SẼ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions
Mình quen một số anh chị và thỉnh thoảng họ lại đăng stories về điểm giả các kiểu của các khổi trong trường với nhau. Đứa điểm Lý cao nhất trường thì lại ở ban C, đứa điểm Văn cao nhất trường thì ở ban A1. Mình chưa lên cấp ba nên không thể khuyên bạn được, chỉ biết có thông tin này mình chia sẻ thôi. Bạn không cần quá áp lực về việc chọn khối nhé, bởi vì nó có ảnh hưởng chứ không mang tính quyết định mai sau bạn làm gì. Bạn cũng không cần phải biết mình đam mê lĩnh vực gì quá sớm, có khi lại mất tập trung vào học tập ấy (chia sẻ từ kinh nghiệm bản thân nè, chẳng qua đang ôn thi thôi chứ không thì đã đi nộp đơn làm ở mấy cái trang facebook rồi, mấy hôm giờ thỉnh thoảng lại lên ngóng). Nhưng mình nghĩ trước khi ra trường THPT thì bạn cũng nên xác định chứ không lãng phí bốn năm đại học mất. Có một số cách bạn có thể làm như đăng ký tham gia các CLB ở trường, xem có dự án hay hoạt động nào không thì xin một chân làm, tìm hiểu các chương trình hướng nghiệp, nhắm xem mai sau bạn muốn đi làm ở công ty nào (cứ thoải mái ước mơ đi, đang tìm hiểu mà, mai sau mới từ từ thu hẹp lại)....

Bè bạn mình cũng chả có mấy đâu, tùy vào môi trường quanh bạn có thoáng, đa dạng và cởi mở không. Có những người mình quen cấp hai lầm lì chả có bạn bè gì mà lên cấp ba tự nhiên năng động hẳn. Thực ra thì tốt nhất có cho mình một đến hai người bạn thân, còn lại là bạn khá quen thân và quan hệ xã giao thôi. Nếu bạn chả gặp được ai mới mà phù hợp để làm bạn với bạn cả thì bạn có thể liên lạc lại với những người bạn cũ, lỡ đâu bạn phát hiện có điểm gì giữa họ và mình mà giờ mới nhận ra thì sao?

Hic còn cái chuyện nhạy cảm kia thì bạn đưa ít thông tin quá, bọn mình lần làm sao được? Mình không muốn thúc ép bạn, nếu bạn không muốn nói ra thì cũng được vì đây là chuyện khó nói mà phải không? Tuy nhiên thì bọn mình luôn ở đây để lắng nghe và giúp đỡ nên mình hy vọng là bạn có thể tin tưởng và mở lòng. Mong bạn đăng cập nhật hoặc trả lời nhé!

• Like
Reactions: peekaiyuan64

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Chào em, mấy ngày qua chị có việc cá nhân nên giờ chị mới trả lời em được. Em thông cảm cho chị nhé.
Về vấn đề 1 thì chị đã trả lời em trong phần hội thoại nên chị sẽ không nhắc lại nữa. Còn vấn đề 2 thì theo chị tình bạn và nhất là bạn thân thì phải theo cảm xúc mà có. Nếu em có cảm giác nản thì chị nghĩ giờ trước mắt em lo ôn học đã rồi học xong em với các bạn đi chơi với nhau 1 hôm rồi thậm chí nếu là bạn cùng giới thì xin bố mẹ cho sang nhà nhau ngủ và tâm sự, ôn kỷ niệm 1 đêm. Có gì khúc mắc trong lòng thì em với các bạn cứ thẳng thắn chia sẻ với nhau vì tình bạn thân nhất là ở tuổi học sinh thường đẹp và tất nhiên cũng không có gì là toan tính. Chỉ là em đang gặp áp lực cuộc sống nên em thấy vậy. Cũng như khi em ốm, đồ ăn ngon tới mấy em cũng thấy nó dở, có khi ăn còn thấy đắng miệng ý. Khi em giải quyết được tâm lý chuyện học tập thì về chuyện tình cảm bạn bè em sẽ ổn thôi. Giờ có thể em đang bị tự ti và chán mọi thứ.
Tiếp theo là về các bạn khác giới trêu ghẹo em. Chị nghĩ là việc em có phản ứng vậy là phù hợp với sự phát triển tâm sinh lý và việc các bạn có hành vi như vậy thậm chí vuốt lưng em là rất thô lỗ, thiếu văn minh, lịch sự. Tuy nhiên em góp ý thẳng không được thì bảo bạn em nói với những bạn đó là em không thích vậy và em thấy khó chịu. Nếu các bạn vẫn tiếp diễn những hành vi thô lỗ đó thì nên nói với cô giáo và cô giáo sẽ có những biện pháp tế nhị hơn (cô cũng là con gái và cũng từng qua tuổi dậy thì nên cô sẽ hiểu) ví dụ trong giờ sinh hoạt lớp cô sẽ nói thêm về tâm sinh lý học sinh và nói những việc nên, không nên. Các bạn kia sẽ tự ý thức. Em bảo cô đừng bảo em phản ánh vì như vậy một số bạn không hiểu sẽ có thành kiến.
Về việc em ngượng khi nhìn cơ thể mình thì đây là 1 dấu hiệu bình thường của tuổi dậy thì khi cơ thể em đang phát triển nên không có vấn đề gì đâu em nhé. Em có thể lựa cho mình những bộ đồ em thích và ngắm mình trong gương nhà tắm hoặc gương phòng (nếu có) vì đây là không gian riêng tư của em, em sẽ thấy yêu cơ thể mình hơn.

Last edited:
  • Like
Reactions: VânHà.D

Nguyễn Huy Vũ Dũng

Cựu CN CLB Hóa học vui
Thành viên
30 Tháng tám 2019
1,373
2,596
336
Hải Phòng
....
theo tui thì b cứ theo khối A1 cũng ok mà vì vật lý thpt nó tầm 70-80% không lquan lắm đến lý thcs (tui ms lp 10 nên nghĩ thế) chỗ tui c2 lp 9 chủ yếu chỉ học toán văn để thi c3 nên lý c2 chả mấy khi ngó tới nma lên c3 vẫn ổn môn lý thôi

B bánh bèo

Học sinh
Thành viên
3 Tháng chín 2019
61
36
26
18
Nghệ An
Yaoi school class
mk rất hiểu cảm giắc của bạn vì mình giống y như bạn, trước kia mk cx học được và luôn bắt mình phải trong top mới k lm bố mẹ thất vọng,nhưng vì mối quan hệ bạn bè nó không kéo dài làm mình bị tự kỉ trong một năm liền, mình tự khép kín bản thân và không muốn ai phá vỡ vỏ bọc này, cho nên lúc đó mình cứ nghĩ với thành tích trc đó thì bỏ qua một năm cx đc vậy nên mk k đc học sinh giỏi sau kh lên cấp hai. và mình cũng chả quan tâm số điểm nữa h cx lớp 9 r nhưng vẫn cảm thấy chả lo lắng j cả, tuy học lực ở dạng khá và vẫn đủ điểm tốt nghiejp và đạu vào trường mà mk mong muốn

Top Bottom