HMF Confess HMF Confession 205 - Lời khuyên bí mật

HMF Confession

HOCMAI Forum Confess
Cu li diễn đàn
7 Tháng tư 2017
168
1,146
131
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình viết bài này không phải là muốn nhắn nhủ điều gì, chỉ muốn xin lời khuyên một cách “bí mật” thôi. Chuyện là mình hiện đang có hai sự lựa chọn. Thứ nhất là học trên phố và thứ hai là học một trường ở huyện mình. Cá nhân mình thì mình nghiêng về trường ở phố hơn. Vì trường huyện theo các anh chị đi trước thì có vẻ khá “tệ” không có ý chê trách gì nhưng mình tham khảo được là vậy… Và nó còn có mặt tối của nó nữa vì ẩn danh nên mình nói luôn đó là BẮT BUỘC phải “đi học thêm” và các bạn nghĩ thử nếu không đi thì thế nào? Với lại theo mình biết thì có nhiều vụ bạo lực học đường khá nghiêm trọng xảy ra ở đó. Nhưng được một điều là học phí phù hợp. Trường huyện cách gần 14km và nếu đi xe buýt thì mất khoảng gần nửa tiếng, nên nếu sáng đi trưa về rồi trưa đi chiều về thế thì khổ cho mình (một đứa say xe rất nặng). Trường phố thì xa hơn nhiều nên chắc hẳn là phải ở phòng trọ. . Mà phòng trọ thì phải lo thêm nhiều thứ hơn điện, nước, ga, đồ dùng sinh hoạt, các thứ khác… Mẹ mình rất lo về việc mình có thể tự lập được hay không, nhưng mình hoàn toàn có thể tự lo cho bản thân, tự lập, tự bảo vệ bản thân… Học phí trên này cũng khá ổn với kinh tế gia đình nhưng các khoản phát sinh thêm thì không ổn lắm. Nhưng mình có thể đi làm thêm, từ bỏ hết sở thích của bản thân để làm mà không ảnh hưởng tới việc học ( đó là những điều mình chôn ở trong lòng mà chưa nói với mẹ). Bạn của mình có nói rằng “giờ cậu nên nghe theo suy nghĩ của cậu vì nếu theo quyết định đó thì sau này cậu có sai hướng thì đó là lỗi của cậu, cậu không thể đổ lỗi cho ai cả. Nếu giờ cậu theo mẹ cậu thì sau này nếu như cậu hối hận thì mẹ cậu sẽ tự trách bản thân rất nhiều.” Mẹ của bạn mình lúc trước học sư phạm, ra trường sẽ làm giáo viên nhưng do bà ngoại của bạn ấy can ngăn vì thời đó tiếp xúc nhiều với phấn sẽ bị lao phổi, mà lao phổi lúc đó không chữa được. Vì thế nên giờ mẹ bạn ấy khổ hơn, phải chạy vạy khắp nơi lo toan đủ thứ buôn bán. Bà ngoại bạn ấy đã tự trách rất nhiều. Mình đã trốn khóc rất nhiều lần, mình sợ bản thân không đủ khả năng để thực hiện lời hứa với mẹ, thay đổi hoàn cảnh gia đình sau này kiếm một việc làm ổn định lo cho em mình học hành. Sự sợ hãi này lớn lắm và mình không đủ sức để vượt qua thật sự đó, không phải cứ nói là được. Hai con đường liệu hai tương lai có giống nhau không chứ. Sự cách biệt khó mà đo đếm nổi. Mình được 15 tuổi rồi và mình đã có thể suy nghĩ được nhiều vấn đề. Nhưng thật sự bây giờ mình phải quyết định một điều mà mình nghĩ khá “ lớn lao”. Ở cái độ tuổi này thì mình có vẻ còn rất “non nớt” và đang núp trong cánh mẹ. Mình muốn mạnh mẽ hơn bước ra khỏi sự che chở ấm áp đó đi vào đời. Suy cho cùng thì mình cũng rất ích kỉ, chỉ nghĩ đến bản thân. Nhưng vẫn mong các bạn cho mình một lời khuyên. Mình cảm ơn rất nhiều.
------------------------------------------
#Linh: Như người bạn của bạn đã nói, bạn hãy nghe theo trái tim đi theo con đường mình muốn. Bạn hãy điều khiển cảm xúc của bạn để khiến bạn trở nên mạnh mẽ hơn nhé. Chúc bạn có sự lựa chọn đúng đắn.
------------------------------------------
Bạn hãy click VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.

Đặc biệt: Sẽ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,049
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
Yah, mình biết bạn đã đưa ra quyết định và như mình đã nói với bạn đó, hãy kiên định lên với sự lựa chọn của bản thân. Đừng sống mãi trong nuối tiếc nhá, vì thanh xuân rất hữu hạn, đừng vì 1 phút chốc mà để thanh xuân trôi đi vô nghĩa. Không phải bao giờ con người ta cũng đủ thông minh để đưa ra được tất cả mọi quyết định, nhưng cần phải đủ thông minh để biết mình nên làm gì với quyết định của mình. Cánh cửa nào rồi cũng sẽ dẫn bạn đến một miền đất, và miền đất ấy có đẹp đẽ hay không là nằm ở bạn. 3 năm cấp 3, hãy sống hết mình với mọi điều, với việc học tập, rồi các CLB, hoạt động ngoại khóa, rồi vui chơi, tạo ra thật nhiều kỉ niệm đẹp với lớp, nhìn lại, bạn sẽ thấy mọi thứ đẹp đẽ. 3 năm cấp 3 của bạn như thế nào không ai cần biết, thứ người ta muốn biết là điểm số thi ĐH của bạn, vì thế nếu như cấp 3 không được học trong ngôi trường tốt nhất thì hãy nỗ lực để vào được ngôi trường tuyệt vời nhất trong khả năng của bạn. Thế thôi, chúc bạn may mắn. Mình biết bạn, và bạn hiểu mình nói gì đúng không?

Huyền Sheila

Học sinh chăm học
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
10 Tháng tám 2017
760
847
146
19
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Văn Nghi, Gò Vấp
Mình nghĩ khi bạn đăng trên này thì bản thân bạn đã có câu trả lời rồi, bạn chỉ cần tụi mình tiếp thêm động lực để chắc chắc rằng quyết định của bạn là đúng. Cá nhân mình, mình nghĩ bạn nên lựa chọn dựa trên một số yếu tố, đầu tiên là theo suy nghĩ của bản thân bạn trước, rồi tiếp đến là các vấn đề khác như chi phí ăn ở, kinh tế gia đình... Như bạn đã nói ở trên, bạn có thể đi làm thêm để phụ giúp về tài chính _ đó là hành động của bạn minh chứng rằng bạn đang cố gắng để thực hiện nguyện vọng của bản thân. Quan điểm của mình là bạn nên học trên phố vì có rất nhiều ưu điểm và lợi thế, giúp bạn có môi trường học tập tốt hơn.. nhưng bạn phải có đủ bản lĩnh để làm điều đó. Trẻ mà, sao lại không thử bạn nhỉ? Hãy để trái tim dẫn lối để đưa ra quyết định đúng đắn nha. Chúc bạn hạnh phúc với lựa chọn của bản thân.

Top Bottom